Cumedicine Board > CU Medicine Public Board

มาพูดถึง รางวัล แม๊กไซไซ มั่งดีกว่า

<< < (2/2)

KGB:

--- Quote from: ธวัช on October 24, 2009, 07:10:00 PM ---หลังจาก อ.พี่โจ เอาเรื่องของ nobel prize มาบอกแล้วก็เงียบหายไป

--- Quote ---
ไม่ได้หายไปไหน แต่ไม่มีคนสนใจเท่าไหร่ เลยแอบงอนไม่เล่าและ

จริงๆ ถ้าจะเล่ารางวัลระดับโลก น่าจะลองเล่าถึงที่มาที่ไป ของรางวัลสมเด็จเจ้าฟ้ามหิดล ที่แจกให้กับแพทย์ ที่มีผลงานดีเด่นด้านสาธารณสุข และด้านการแพทย์ ซึ่งเป็นรางวัลระดับสากล กว้างขวางกว่าแมกไซไซ และผู้ได้รับรางวัลได้เข้าเฝ้า สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดา สยามบรมราชกุมารี เหมือนรางวัลแมกไซไซ ที่ผู้ได้รับรางวัลจะได้เข้าเฝ้า สมเด็จพระราชาธิบดี แห่งสวีเดนด้วยครับ

เด๋วไปตั้งกระทู้ใหม่ละกัน ถ้ามีคนอยากอ่าน แว่บ
--- End quote ---

--- End quote ---

admin:
สุดยอดครับ เรื่องนี้ อ่านแล้วรู้สึกดีมากครับ

ว่าแต่ จบห้วนๆ แบบนี้เหรอครับ ?  ???

ธวัช:
กลับไปอ่านข้างบนอีกครั้ง ก็รู้สึกว่าจบห้วนๆ อยู่ดี

ตอนนี้อาจารย์ก็ยังทำงานเหมือนเดิมครับ
คือตระเวนไปตามประเทศต่างๆ ในแอฟริกา

เรื่องของอาจารย์มีการทำเป็นละครบรอดเวย์นะครับ
ถ้าจำไม่ผิดชือว่า cocktail (มาจากสูตรยาที่เอายาสามตัวมาผสมกัน)
แล้วล่าสุดที่เมืองไทยเพิ่งเอามาทำเป็นละครเวที ของจุฬา เราเองนี่แหละ
โดยใช้ชื่อว่า นางฟ้านรินาม อันนี้คงไม่ค่อยมีใครรู้ ไ
น่าคิดว่า เรื่องแบบนี้ไม่ค่อยมีใครรู้ไม่เหมือน แม่นาคเดอะมิวสิคัล เพราะไม่ค่อยมีใครโปรโมทนั่นเอง
ของดีๆ เรื่องดีๆ อย่างนี้น่าเสียดาย ต้องมีคนต่างชาติทำก่อนแล้วเราค่อยทำตาม

ผมเองก็ไม่ได้ดูครับ เพราะตอนนั้นเป็น chief ICU 2 อยู่
เดือนนั้นใครๆ ก็รู้ว่า ICU 2 นั้น เยินที่สุดใน med เลย  :P

Navigation

[0] Message Index

[*] Previous page

Go to full version