Cumedicine Board > CU Medicine Public Board

จากจุฬาสู่ศิริราช

(1/3) > >>

Phils:
ตั้งชื่อให้น่าเข้าไปอย่างนั้นเองครับ จริงๆคือ ไปเห็นอะไรดีๆมาเล่า ตอนศิริราชนั่นเอง
สำหรับคนที่ยังไม่รู้ ผมมาเรียนต่อ chest ที่ศิริราชนะครับ เหตุผล..มันซับซ้อน แต่ก็มีน้องๆสนใจจะหนีตามมาบ้างแล้ว

เริ่มจาก OPD ตึกดูดีกว่ารามา(เก่า,แคบ,นอกห้องตรวจไม่มีแอร์) ภายในถือว่าเทียบเคียงกับเราได้ครับ
อย่างแรกเลยที่ตกใจ OPD genmed คนไข้ทุกคนวัด BP, HR, น้ำหนัก มาเรียบร้อยแล้ว(ยกเว้นรถนั่ง) โอ้โห! สิ่งที่จุฬาทำไม่ได้ได้เกิดขึ้นแล้ว ถามว่าเกิดขึ้นได้ยังไง .. คนไข้เยอะกว่าแน่ๆ อาจจะพยาบาลเยอะกว่ามั้ง เค้าแบ่งเป็น โต๊ะ 1,2,3 พยาบาล 2คนผู้ช่วยอีกซักคนสองคน ดูแล(ควบคุม)หมอประมาณ 10คน

ที่อดดูไม่ได้คือคอมพิวเตอร์ ลืมจำspecมา แต่เร็วกว่าจุฬาแน่นอน ระบบPACs เหมือนของจุฬาอันใหม่ (ที่เหมือนรามาอีกที)ใช้ได้ดี ยังมีแค่จอเดียวเหมือนเรา (สู้รามาไม่ได้) ที่OPD มีคอมให้ประจำ"ทุกห้อง!" ครับ ดูฟิล์ม ดูlab ไม่ต้องแย่ง ไม่ต้องต่อคิว ... ผมยังหาวิธีดูdischarge summary, รายชื่อยา+ราคา, วันนัดอื่นๆของคนไข้ ไม่สำเร็จ เรื่องนี้อาจจะแพ้เราเล็กน้อย

ผล anti-HIV ของศิริราช ถ้าเป็นloginแพทย์ สามารถกดดูทางคอมพิวเตอร์ได้เลยครับ ไม่รู้ว่าดีไม่ดียังไง แต่สะดวก ใบlabไม่ต้องติ๊กเอง พยาบาลจัดการให้ ใบสั่งยายังต้องเขียนเองนะ กับใบฟิล์ม

ส่งฟิล์มไป ไม่ต้องรออ่านผล คนไข้เดินกลับมา เราเปิดดูได้จากคอมเลยครับ ใช้เวลาราวๆ 1 ชั่วโมง(หรือไม่ถึง) ถือว่าดีมาก

ทุกโต๊ะจะมีน้ำเปล่าตราศิริราชแจกให้หนึ่งขวด ดีเหมือนกัน 

เรื่องยอดบังคับตรวจ ผมออกตรวจ 9.00-12.00 โดยที่นี่ต้องเก็บยอดนาทีให้ครบ 180นาทีครับ คนไข้เก่านับเป็น 10นาที คนไข้ใหม่ 20นาที (ไม่ว่าจะใช้เวลาตรวจจริงนานเท่าไหร่) ผมว่าสมเหตสมผลดีนะ ตรวจเสร็จ 11.30-12.20 (ที่จุฬา 12คน/2ชั่วโมง ตรวจจริงก็สามชั่วโมงทุกที)

สรุปว่าระบบOPD ของทางนี้ดูดีครับ ผมชอบ น่าเลียนแบบมั้ยครับ

Wanla:
รอฟังตอนต่อๆ ไป ห้ามหายไปเฉยๆ นะ

Phils:
(กำลังทำตัวให้เหมือน) งานยุ่งครับอาจารย์

นางนวล:
ทราบมาเหมือนกันค่ะ ว่าระบบ OPD ที่ศิริราชดีมากๆ เลย ทุกวันนี้
เรื่องรูปลักษณ์ภายนอกเช่น ตึก OPD ได้รับการปรับปรุงมาซักระยะแล้ว
ส่วนเรื่องระบบการจัดการของ OPD ก็ดีตามความสวยงามของตึกค่ะ
ทราบว่าศิริราชเป็นที่แรกๆ ที่บริการน้ำดื่มให้แพทย์ที่ตรวจ โดยมียี่ห้อน้ำดื่มเป็นของรพ.เอง เลียนแบบรพ.เอกชนค่ะ

เพื่อนที่รามาฯ ก็บอกว่า รามาฯกำลังจะเปิดตึกใหม่ ซึ่งก็คงมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีเช่นกัน แต่ยังไม่ทราบว่าเมื่อไหร่นะคะที่จะเริ่มให้บริการ
ส่วนเรื่องน้ำดื่ม ก็มีตรา รามาฯ แล้ว....คงเพราะสังกัดมหิดลเหมือนกัน เลยตามๆ กันไปน่ะคะ

KGB:
ผมว่าเรื่องคอมพิวเตอร์เป็นเรื่องที่ควรแก้ไขโดยด่วน

ส่วนเรื่องอาคารสถานที่ กับน้ำดื่ม สำหรับแพทย์ อันนี้ ไม่ขอออกความเห็นครับ :)

โอพีดี ภปร ถือว่า ใช้ได้เรื่องสถานที่ซึ่งกว้างขวาง และห้องตรวจ ไม่ได้เล็กแออัดมาก เหมือนรามาธิบดี ซึ่ง แคบมากกกกก

ผมไปช่วยตรวจคนไข้ genetics มากันหลายคนเป็น family นี่คือ ขยับกันไม่ได้เลยทีเดียว แม้แต่ห้องพักอาจารย์ก็จิ๋วไปหมด สำหรับรามา น่าสงสารที่สถานที่คับแคบ แต่ระบบคอมกินขาด เรื่อง PACS เห็นหมอ chest (ที่รามา) ยังบ่นๆ กัน ว่าชอบดูฟิล์มมากว่า ไม่รู้ว่า เรื่อง resolution จริงๆ มันต่างกันขนาดไหน แต่ระบบคอมจุฬา ต้องปฎิรูปจริงๆ ครับ ไม่ไหว ไม่ไหว

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

Go to full version