Cumedicine Board > CU Medicine Public Board

รับสมัครแพทย์ประจำบ้านอายุรศาสตร์ ประจำปีการศึกษา 2558

<< < (2/4) > >>

TABCU:
- ถ้าสนใจโดยเฉพาะผู้ที่ทราบแล้วว่ามีทุน หรือสมัครแบบอิสระ สามารถเข้ามาพบเพื่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ผม น.พ.สมบัติ ฝ่ายการศึกษาหลังปริญญา ที่ 02-2564265 ยินดีต้อนรับครับ :)

Wanla:

--- Quote from: TABCU on March 07, 2011, 11:34:15 AM ---- ถ้าสนใจโดยเฉพาะผู้ที่ทราบแล้วว่ามีทุน หรือสมัครแบบอิสระ สามารถเข้ามาพบเพื่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ผม น.พ.สมบัติ ฝ่ายการศึกษาหลังปริญญา ที่ 02-2564265 ยินดีต้อนรับครับ :)

--- End quote ---

อ.สมบัติหมายถึง การสมัครสำหรับปี 2555 นะครับ ซึ่งขณะนี้ทยอยรับสมัครแล้ว มีน้องๆ ที่สนใจ เข้ามาขอปรึกษาอยู่เรื่อยๆ ท่านไหนสนใจ med อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม โทรเข้ามา หรือเข้ามาคุยได้ตลอดนะครับ

ปุ้ย:
พี่คะตอนนี้เป็นอินเทิน3สนใจเรียนเมดอ่ะค่ะ. ตอนนี้จุฬามีฟรีเทรนเหลือมั๊ยคะ

Wanla:

--- Quote from: ปุ้ย on June 07, 2011, 02:17:05 PM ---พี่คะตอนนี้เป็นอินเทิน3สนใจเรียนเมดอ่ะค่ะ. ตอนนี้จุฬามีฟรีเทรนเหลือมั๊ยคะ

--- End quote ---

ขณะนี้ อยู่ในช่วงรับสมัครครับน้อง ปกติแล้ว วันสัมภาษณ์ (พร้อมกันทั่วประเทศ) มักอยู่ในช่วงปลายตุลา หรือต้นพฤศจิกา นะครับ

Wanla:
update สถานการณ์รับสมัครนะครับ

ขณะนี้ มีผู้แสดงความสนใจแล้วมากพอควร ทั้งอิสระและมีต้นสังกัด

แต่ยังมีที่ว่างอยู่นะครับ สำหรับของโครงการหลัก มีไม่มากนัก แต่ของโครงการร่วม ยังมีพอสมควร (จุฬา-ชลบุรี จุฬา-จันทบุรี และ จุฬา-หาดใหญ่) สมัครได้ทั้งแบบอิสระ และแบบมีต้นสังกัด

น้องๆ หลายท่าน เล่าให้ฟังว่า ผู้สมัครจำนวนมากมักเข้าใจว่า ถ้ากรอกใบสมัครเลือกจุฬาฯ ก็เป็นการเลือกจุฬา-โครงการร่วมไปด้วยโดยอัตโนมัติ

ที่จริงแล้ว ต้องระบุแยกกันนะครับ ตัวอย่างเช่น ลำดับที่ 1 เลือกจุฬาฯ (โครงการหลัก) ลำดับที่ 2 ระบุว่า จุฬา-โครงการร่วม (โดยไม่ต้องระบุว่า โครงการร่วมกับสถาบันไหน) แต่ถ้าชอบโครงการร่วมที่ใดเป็นพิเศษ ก็สามารถระบุได้เลยเช่นกัน ซึ่งอาจช่วยเพิ่มนำหนักในการให้คะแนน สำหรับอาจารย์จากสถาบันร่วมนั้นๆ ซึ่งเข้ามาร่วมเป็นกรรมการสัมภาษณ์ด้วย

ผมเข้าร่วมเป็นกรรมการสัมภาษณ์มาหลายปี ขอยืนยันว่า การระบุลำดับ 2 ว่าสนใจจุฬา-โครงการร่วม มิได้เป็นปัจจัยที่ทำให้กรรมการ พิจารณาจัดให้น้องไปอยู่โครงการร่วม เพียงเพราะผู้สมัครท่านอื่น ที่อาจคุณสมบัติเท่ากัน เขาเลือกเฉพาะโครงการหลักอย่างเดียว (แต่น้องเลือกโครงการร่วมด้วย) นะครับ

ไม่มีผู้สมัครสองท่านใด มีคุณสมบัติเท่ากันพอดี ทุกท่านมีความเหลื่อมล้ำกัน และกรรมการพิจารณาตัดสิน โดยดูจากคุณสมบัติผู้สมัคร

การระบุเลือกจุฬา-โครงการร่วม เป็นตัวเลือกอันที่ 2 นั้น ไม่ทำให้โอกาสได้รับคัดเลือกเข้าในจุฬาฯ โครงการหลัก ลดน้อยลงแต่อย่างใดครับ

Navigation

[0] Message Index

[#] Next page

[*] Previous page

Go to full version