Author Topic: อย่ากังวลเรื่องการเตือนว่าเว็บนี้เป็น "Attack Site" นะครับ  (Read 6820 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
หลายท่าน ที่เข้ามาใช้บริการเว็บ cumedicine.org ของภาควิชาอายุรศาสตร์ ตั้งแต่บ่ายวันอาทิตย์ที่ 6 พ.ย. ถึงปัจจุบัน อาจพบการเตือน (automatic warning) ว่าเว็บนี้อันตราย อาจมีการปล่อย software, malware ไป attack เครื่องของท่าน

กรุณาอย่ากังวลนะครับ admin ของเว็บของเรา ให้ข้อมูลผมว่า อันนี้เกิดขึ้น เพียงเพราะว่า มี spammer เข้ามา post ตั้งกระทู้ไร้สาระ แล้วโพสลิงค์ไปยังเว็บที่ไม่น่าไว้วางใจของต่างประเทศ ในช่วง 2-3 เดือนที่ผ่านมา

แม้ว่า admin และผม ทำการลบหัวข้อเหล่านั้นอย่างรวดเร็ว (ภายใน 1-6 ชม. เกือบทุกหัวข้อ) ก็ตาม แต่เครื่องมืออัตโนมัติของกูเกิ้ล ก็เข้ามาสำรวจ และทำการตรวจพบและบันทึกหัวข้อเหล่านั้นไว้แล้ว แม้จะถูกลบไปอย่างรวดเร็ว ก็ก่อให้เกิดการเตือนดังกล่าวขึ้น  :(

ขณะนี้ ทีมของ admin ได้ติดต่อชี้แจงไปยังกูเกิ้ล เพื่อให้ทำการ index เว็บของเราใหม่ และคาดว่าการเตือนอัตโนมัติ (ว่าเว็บของเราอันตราย) ดังกล่าว คงถูกปลดออกไปเร็วๆ นี้  ::)

สำหรับมาตรการการป้องกันในอนาคต ไม่ให้ผู้ post ที่ไม่ใช่สมาชิก สามารถมาตั้งหัวข้อแล้วใส่ลิงค์ หรือใส่เอกสารแนบ ที่ไม่พึงปรารถนาได้นั้น admin และทีมงาน กำลังอยู่ในระหว่างดำเนินการครับ

ในฐานะตัวแทนของภาควิชาฯ ผมขออภัยผู้ใช้บริการทุกท่าน ที่เกิดความไม่สะดวกในช่วงเวลานี้ ขอให้ท่านสบายใจและมั่นใจ ที่จะคลิกไปที่คำว่า Ignore this warning ที่ด้านขวาล่างของหน้าเตือนอัตโนมัติที่แทรกเข้ามา

ขอบคุณทุกท่าน (ยกเว้น spammer  >:( ) ที่ใช้บริการเว็บของเรานะครับ  ::)
« Last Edit: November 08, 2011, 07:26:39 AM by Wanla »

Wanla

ขอบคุณ admin และทีมงาน ที่จัดการเคลียร์การเตือน (false alarm) จากกูเกิ้ล เรียบร้อยแล้วนะครับ  :-*

Wanla

ปัญหา "report attack page" มาอีกแล้ว  >:(

ไม่ต้องกังวลนะครับ admin กำลังจัดการแก้ไขอยู่  8)

Wanla

ขอบคุณ admin และทีมงาน ที่จัดการเคลียร์การเตือน (false alarm) จากกูเกิ้ล เรียบร้อย (อีกครั้ง) แล้วนะครับ   :-*

Wanla

ปัญหา "report attack page" มาอีกแล้ว   >:(

ไม่ต้องกังวลนะครับ admin กำลังจัดการแก้ไขอยู่   8)

Wanla

ปัญหา "report attack page" มาอีกแล้ว    :(
ไม่ต้องกังวลนะครับ admin กำลังจัดการแก้ไขอยู่    ;D

Wanla

จัดการเรียบร้อยแล้ว ขอบคุณทีมงาน ผู้ไม่ประสงค์ออกนามครับ  :)