Author Topic: ทำไมเราใช้ PTT monitor LMWH ไม่ได้ครับ  (Read 11516 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

ext ง่อยๆ

• Guest
คือผมทราบว่ามันจะ inhibit Factor Xa แต่มีผลต่อ thrombin น้อยกว่า Heparin สายยาว
แต่ก็ไม่เข้าใจอยู่ดี ในเมื่อมัน Factor X ก็อยู่ใน extrinsic coagulation pathway เหมือนกัน ?
พยายามหาอ่านหลายที่แล้ว ก็ยังไม่ได้คำตอบชัดๆเลยครับ
แล้วก็ไม่เคยเจาะ PTT ในเคสที่ on enoxa เลยไม่แน่ใจว่ามันยาวขึ้นรึเปล่า?

Ponlapat

• Guest
Heparin นอกจากต้าน thrombin แล้วยังสามารถต้าน factor อื่นๆใน intrinsic pathway ร่วมด้วย เช่น factor IX, XI และ APTT มีความไวต่อการขาด factor ต่างๆไม่เท่ากัน ทำให้ APTT ยาว

LMWH ต้าน factor Xa เท่านั้น ทำให้ APTT ไม่ยาวใน therapeutic range แต่ถ้า LMWH overdosage อาจมี APTT ยาวได้

การเลือก lab ในการ monitor นั้น เรายังต้องคำนึงด้วยว่าระดับยาในเลือดกับค่าที่ยาวขึ้นมีความสัมพันธ์กันเป็นเส้นตรงในช่วงของระดับยาที่ใช้ในการรักษาทางคลินิก

พลภัทร

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
extern ดูไม่ 'ง่อย' เท่าไหร่

อาจารย์ยิ่งดู 'ขั้นเทพ'

ext ง่อยๆ

• Guest
อืมม คิดว่าเข้าใจนะครับ
ขอบพระคุณครับอ.

ปล ง่อยจริงๆครับ T-T ยิ่งได้ขึ้นวอร์ดน้อยลงไปอีก

ext ง่อยๆ

• Guest
ปล2 แถมเขียน extrinsic pathway อีกตะหากครับ พลาด