Author Topic: ขอถามพี่ๆ เรื่องเรียนต่อหน่อยค่ะ  (Read 5555 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

mink

• Guest
สวัสดีค่ะ พี่ๆ มีเรื่องอยากรบกวนถามค่ะ หนูเป็น อินเทิร์น 2 ขึ้น 3 อยากสมัครอายุรศาสตร์จุฬาปีหน้า
มีทุนไป อยากทราบว่าจุฬารับสมัครช่วงไหนคะ มีนอกรอบหรือป่าวคะ แล้วใช้อะไรในการพิจารณาบ้างคะ
เช่น ต้องไป elective ก่อนมั๊ย ต้องสอบ CU TEP หรือเปล่าคะ

iceswan

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
สวัสดีครับ ผม Resident 2 ขึ้น 3 นะครับ

ก็ขอ quote คำพูดของ ว่าที่ Resident 1 ปีหน้ามาให้ข้อมูลก่อนแล้วกันครับ
เพราะน่าจะใกล้เคียงปัจจุบันที่สุด มีอะไรเปลี่ยนแปลงคงต้องติดตามอีกที
"รับสมัครช่วง ก.ค. จ้ะ ไม่มีนอกรอบนะ ยื่นใบสมัครพร้อมกัน
เกณฑ์พิจารณา น่าจะ ทุน เกรด และการสัมภาษณ์นะ
elective ไม่จำเป็น (แต่ถ้ามาได้ก็คงดี) ไม่ต้องสอบ CUTEP และอังกฤษทุกชนิดจ้ะ"
ขอย้ำว่าข้อความข้างต้นเป็น opinion นะครับ

จากสถิติที่ผ่านมา บางปีก็เป็นเด็กจุฬาฯแค่ 1/3 บางปีก็ 2/3
เพราะฉะนั้น การจบจุฬาฯคงไม่ได้เป็นปัจจัยสำคัญที่สุดครับ

เรื่องภาษาอังกฤษ อันนี้ คิดเอง ไม่รู้ว่าการเข้ามาของ AEC จะทำให้นโยบายเปลี่ยนไปหรือไม่นะครับ
แต่ถ้าอ่านเขียนภาษาอังกฤษคล่อง ก็จะได้เปรียบคนอื่นเยอะนะครับ ทั้งการอ่าน journal ทำข้อสอบ

elective นี่ คิดว่ามีผลน้อย แต่ข้อดีจะเป็นในแง่ตัวเองจะได้มาสัมผัสมากกว่า
ว่าลักษณะการ train ของจุฬาฯเป็นอย่างไร activity เป็นยังไง เพราะผมคิดว่า
แต่ละสถาบันคงมี style ที่แตกต่างกันพอสมควร ผมจบจุฬาฯเลยรู้อยู่แล้ว
และก็ค่อนข้างมั่นใจว่าเป็นรูปแบบที่ถูกจริตกับตัวเอง แต่คนที่ไม่เคยผ่าน ก็คงตอบแทนกันไม่ได้

ไม่รู้ข้อมูลไหนถูกผิดอย่างไรนะครับ เชิญเข้ามา correct ได้นะครับถ้าผิด
หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้าง

IceSwaN

kaveemd

• *
    • Email
อยากมาช่วยตอบครับ แต่ไม่มีข้อมูล  :emoticon_key_0016:

ขอเข้ามาช่วยปั่นละกันครับ

ปล. ขอแนะนำว่า คิดให้ดีถ้าจะสมัครเรียนอายุรศาสตร์ ... ไม่ใช่ว่าเป็นสาขาที่ไม่ดี เพียงแต่เป็นหนึ่งในสาขาที่ไม่ง่ายและไม่สบายนัก ความรู้มีมากมายกว้างใหญ่ไพศาลเรียนยังไงก็ไม่รู้จักจบจักสิ้น (อันนี้ไม่ได้บ่นนะครับ เค้าเรียก อติพจน์โวหาร รึเปล่านะ ?) ... มีหลายคนที่มาเรียนแล้วสุดท้ายก็ต้องเลิกรากันไป มันเสียอะไรหลายๆอย่าง แต่ถ้าคิดดีแล้ว ก็ขอเชียร์ครับ ให้ได้เรียนสมความตั้งใจ  :emoticon_key_0001:

PoiSoN

• *
    • Email
เข้ามาช่วยปั่นกระทู้ด้วยครับ พี่เคยเป็น Fellow ลูกศิษย์อ.วันล่า ที่นี่ครับ แต่ไม่ได้จบ Resident ที่นี่ครับ แต่ก็พอจะเปรียบเทียบจากสถาบันเก่าให้ฟังได้บ้างครับ ว่าที่นี่อาจารย์ค่อนข้างเอาใจใส่ แม้ว่าจะไม่ได้สอนแบบ Spoon feeding แต่ก็มีคนชี้นำทางที่ถูกต้องให้เสมอ งานจะหนักมากน้อยขึ้นอยู่กับตัวน้องเองที่จะคิดว่าหนัก หรือสนุกกับงานที่ได้ เนื้อหาทางวิชาการอยู่กับน้องจะรับได้มากน้อยเท่าไร Fellow ส่วนใหญ่ก็ช่วยน้องได้พอสมควรเลย แม้ว่าจะไม่จบ Resident ที่นี่ แต่ก็คิดว่าตัวเองคิดไม่ผิดเลยที่มาเรียนที่สถาบันนี้ครับ และยังภูมิใจอยู่เสมอที่จบจากที่นี่ครับ และนอกจากวิชาการที่น้องจะได้แล้ว ยังได้ External Medicine เช่น คุณธรรมจริยธรรม และเรื่องอื่นๆอีกมากมายครับ

mink

• Guest
ขอบคุณพี่ๆ ทุกคนค่ะ :emoticon_key_0003: