Author Topic: ปัญหาการเข้าใช้ MDConsult  (Read 5775 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

boykungmed

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
ปัญหาการเข้าใช้ MDConsult
« on: February 16, 2013, 07:29:28 PM »
โหลดหนังสือจากMD consult ไม่ได้ครับปกติโหลดได้ผ่านหน้าVPN  :'( ช่วยด้วยครับ
« Last Edit: February 17, 2013, 11:24:46 AM by Wanla »

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
Re: ปัญหาการเข้าใช้ MDConsult
« Reply #1 on: February 17, 2013, 11:33:15 AM »
ขอบคุณน้องบอยคุงมากครับ ที่แจ้งปัญหา

ผมทดสอบดูแล้ว คิดว่าเป็นปัญหาจากสำนักพิมพ์ ซึ่งอาจมีการปรับเปลี่ยนการตั้งค่า settings และทำให้ IP address range ของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัย หลุดหายไป

ผมแจ้งหัวหน้าหอสมุดให้ทราบแล้ว และทางหอสมุด จะดำเนินการติดต่อตัวแทนสำนักพิมพ์ เพื่อแก้ไขโดยเร็วนะครับ

ในระหว่างนี้ หากผู้ใช้บริการในคณะท่านใด ประสงค์ใช้บทความใดใน MDConsult กรุณาใช้บริการ Request Document http://library.md.chula.ac.th/index.php?option=com_content&task=view&id=58&Itemid=38 (link อยู่ที่มุมบนขวาของเว็บหอสมุด) ทางหอสมุดจะส่งบทความให้ทาง e-mail โดยไม่คิดค่าบริการ จนกว่าทางสำนักพิมพ์จะทำการแก้ไขให้เรียบร้อยนะครับ (แต่ละท่าน กรุณาอย่า 'กระหน่ำขอ' บทความจำนวนมากๆ ในคราวเดียวนะครับ นอกจากอาจเป็นการฝ่าฝืนกฎหมายลิขสิทธิ์แล้ว ทีมงาน E-papers Service ของเรา อาจให้บริการไม่ทันอีกด้วย)

ขออภัยทุกท่านอย่างมาก ในความไม่สะดวกที่เกิดขึ้น ปัญหาในลักษณะคล้ายๆ กันนี้ (อยู่ดีๆ ก็มีฐานข้อมูลบางอัน เข้าใช้ไม่ได้ เนื่องจากข้อบกพร่องของสำนักพิมพ์แม่ที่ต่างประเทศ หรือของตัวแทนสำนักพิมพ์ในประเทศไทย อย่างใดอย่างหนึ่ง) เกิดขึ้นประปรายตลอดเวลา ผมกะประมาณว่า ราวๆ เดือนละครั้ง ผลัดเปลี่ยนกันไประหว่างสำนักพิมพ์ต่างๆ

การแจ้งให้ทราบปัญหาโดยผู้ใช้บริการในคณะ ในลักษณะนี้ จึงทำให้บรรณารักษ์ทราบและดำเนินการแก้ไขได้รวดเร็วขึ้นมาก ขอบคุณน้องบอยคุงอย่างมากอีกครั้งครับ  :)

boykungmed

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
« Reply #2 on: February 17, 2013, 05:00:34 PM »
 :-* ขอบคุณมากๆ ครับอาจารย์

Wanla

• Administrator
« Reply #3 on: February 18, 2013, 11:57:59 AM »
สรุปว่า หนังสือภายใต้ MDConsult ถูกย้ายไปอยู่ที่ www.clinicalkey.com แล้ว รายละเอียดที่นี่ครับ http://forum.cumedicine.org/index.php?topic=836.0   ;D

sumalee

• Moderator
« Reply #4 on: February 27, 2013, 09:53:43 PM »
MD consult ตอนนี้ใช้ได้แล้วนะคะ (27 ก.พ. 21.50 น.)
ส่วนการใช้ Clinical Key ทาง VPN และ CUML1 สำนักพิมพ์กำลังแก้ไขให้ค่ะ