Author Topic: รับสมัครแพทย์ประจำบ้านอายุรศาสตร์ ประจำปีการศึกษา 2558  (Read 63411 times)

0 Members and 13 Guests are viewing this topic.

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
ข่าวฝากประกาศจากฝ่ายการศึกษาหลังปริญญานะครับ

ขณะนี้ ภาควิชากำลังรับสมัครแพทย์ประจำบ้านรุ่นใหม่ และมีผู้ทยอยมากรอกรายละเอียด แจ้งความจำนงอยู่เรื่อยๆ

น้องท่านใดสนใจ ติดต่อคุณประนอม ธุรการภาควิชา ได้ที่ 0-2256-4563ต่อ16 หรือ 0-2256-4246ต่อ16 ในเวลาราชการ E-mail: panom.med@gmail.com

หากประสงค์จะพูดคุยปรึกษากับอาจารย์เพิ่มเติม แจ้งคุณประนอมได้เลย คุณประนอมจะช่วยประสานงานให้ทันที (มักจะเป็นในรูปแบบของการให้ e-mail address ของอาจารย์ผู้เกี่ยวข้อง)

ภาควิชาฯ ยินดีรับน้องๆ ที่จบแพทย์จากสถาบันต่างๆ มาเป็นแพทย์ประจำบ้านของเรานะครับ ในช่วง 2-3 ปีหลัง มีน้องๆ จากสถาบันต่างๆ มาเป็น resident ของเรา ทั้งที่มีต้นสังกัด และทั้งสมัครอิสระ อยู่เรื่อยๆ ตลอดทุกปี

ติดต่อคุณประนอม หรือถ้าน้อง prefer จะส่ง e-mail มาที่ deptmedchula@gmail.com ก็ได้ครับ

« Last Edit: June 30, 2015, 04:24:29 PM by k_nuy »

panpan

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
มีคนเข้ามาอ่านตั้งร้อยกว่าคน :o :o
ตื่นเต้น ตื่นเต้น จะมีใครมาสมัครบ้างนะ

ดนยา กระจ่างวิทยา

• Guest
ปิดรับสมัครเมื่อไหร่เหรอคะ สนใจมากๆ และเตรียมจะไปประชุมวิชาการ med ที่จุฬา ตอนสิงหาคมนี้ แต่อยากทราบว่า แตกต่างอย่างไรบ้างระหว่างจุฬา-จุฬา กับโครงการร่วมอื่นๆ น่ะค่ะ ทั้งในเรื่องประสบการณ์และวิชาการ

leilani_idcu

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
ถ้าจะมางานประชุมวิชาการอยู่แล้ว  สามารถมาหาคำตอบได้ในงาน open house วันศุกร์บ่ายค่ะ

nOTE

• เด็กล้างจาน
  • *
    • www.multiply.com
    • Email
มา open house เลยครับ
...เรียน med ได้มากกว่าที่คิด ;)

TABCU

• เด็กล้างจาน
  • *
- ถ้าสนใจโดยเฉพาะผู้ที่ทราบแล้วว่ามีทุน หรือสมัครแบบอิสระ สามารถเข้ามาพบเพื่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ผม น.พ.สมบัติ ฝ่ายการศึกษาหลังปริญญา ที่ 02-2564265 ยินดีต้อนรับครับ :)

Wanla

- ถ้าสนใจโดยเฉพาะผู้ที่ทราบแล้วว่ามีทุน หรือสมัครแบบอิสระ สามารถเข้ามาพบเพื่อสอบถามรายละเอียดได้ที่ผม น.พ.สมบัติ ฝ่ายการศึกษาหลังปริญญา ที่ 02-2564265 ยินดีต้อนรับครับ :)

อ.สมบัติหมายถึง การสมัครสำหรับปี 2555 นะครับ ซึ่งขณะนี้ทยอยรับสมัครแล้ว มีน้องๆ ที่สนใจ เข้ามาขอปรึกษาอยู่เรื่อยๆ ท่านไหนสนใจ med อยากได้ข้อมูลเพิ่มเติม โทรเข้ามา หรือเข้ามาคุยได้ตลอดนะครับ

ปุ้ย

• Guest
พี่คะตอนนี้เป็นอินเทิน3สนใจเรียนเมดอ่ะค่ะ. ตอนนี้จุฬามีฟรีเทรนเหลือมั๊ยคะ

Wanla

พี่คะตอนนี้เป็นอินเทิน3สนใจเรียนเมดอ่ะค่ะ. ตอนนี้จุฬามีฟรีเทรนเหลือมั๊ยคะ

ขณะนี้ อยู่ในช่วงรับสมัครครับน้อง ปกติแล้ว วันสัมภาษณ์ (พร้อมกันทั่วประเทศ) มักอยู่ในช่วงปลายตุลา หรือต้นพฤศจิกา นะครับ

Wanla

update สถานการณ์รับสมัครนะครับ

ขณะนี้ มีผู้แสดงความสนใจแล้วมากพอควร ทั้งอิสระและมีต้นสังกัด

แต่ยังมีที่ว่างอยู่นะครับ สำหรับของโครงการหลัก มีไม่มากนัก แต่ของโครงการร่วม ยังมีพอสมควร (จุฬา-ชลบุรี จุฬา-จันทบุรี และ จุฬา-หาดใหญ่) สมัครได้ทั้งแบบอิสระ และแบบมีต้นสังกัด

น้องๆ หลายท่าน เล่าให้ฟังว่า ผู้สมัครจำนวนมากมักเข้าใจว่า ถ้ากรอกใบสมัครเลือกจุฬาฯ ก็เป็นการเลือกจุฬา-โครงการร่วมไปด้วยโดยอัตโนมัติ

ที่จริงแล้ว ต้องระบุแยกกันนะครับ ตัวอย่างเช่น ลำดับที่ 1 เลือกจุฬาฯ (โครงการหลัก) ลำดับที่ 2 ระบุว่า จุฬา-โครงการร่วม (โดยไม่ต้องระบุว่า โครงการร่วมกับสถาบันไหน) แต่ถ้าชอบโครงการร่วมที่ใดเป็นพิเศษ ก็สามารถระบุได้เลยเช่นกัน ซึ่งอาจช่วยเพิ่มนำหนักในการให้คะแนน สำหรับอาจารย์จากสถาบันร่วมนั้นๆ ซึ่งเข้ามาร่วมเป็นกรรมการสัมภาษณ์ด้วย

ผมเข้าร่วมเป็นกรรมการสัมภาษณ์มาหลายปี ขอยืนยันว่า การระบุลำดับ 2 ว่าสนใจจุฬา-โครงการร่วม มิได้เป็นปัจจัยที่ทำให้กรรมการ พิจารณาจัดให้น้องไปอยู่โครงการร่วม เพียงเพราะผู้สมัครท่านอื่น ที่อาจคุณสมบัติเท่ากัน เขาเลือกเฉพาะโครงการหลักอย่างเดียว (แต่น้องเลือกโครงการร่วมด้วย) นะครับ

ไม่มีผู้สมัครสองท่านใด มีคุณสมบัติเท่ากันพอดี ทุกท่านมีความเหลื่อมล้ำกัน และกรรมการพิจารณาตัดสิน โดยดูจากคุณสมบัติผู้สมัคร

การระบุเลือกจุฬา-โครงการร่วม เป็นตัวเลือกอันที่ 2 นั้น ไม่ทำให้โอกาสได้รับคัดเลือกเข้าในจุฬาฯ โครงการหลัก ลดน้อยลงแต่อย่างใดครับ

Wanla

เลื่อนสอบสัมภาษณ์เป็น 14 พ.ย. นะครับ http://www.cumedicine.org/present/newsdetail.php?n_id=58

Wanla

สำหรับการรับสมัครของปีการศึกษา 2556 (มิ.ย. 56) มีผู้มาแสดงความสนใจ เข้ามาพูดคุยกับอ.สมบัติ หรืออาจารย์ท่านอื่นๆ ตลอดจนกรอกข้อมูลของตนไว้ที่ภาควิชา ทยอยกันมาเรื่อยๆ นะครับ

มีที่นั่งว่างจำนวนมาก ทั้งแบบอิสระ และแบบมีต้นสังกัด น้องท่านใดสนใจ รีบติดต่อได้เลย  :)

กอฟ

• Guest
สนใจสมัครปี 2556 freetrain จบจุฬารุ่น 59 เกรด 3.27 จะมีโอกาสได้มั้ยครับ ลองส่ง CV and PS ให้อาจารย์ดูก่อนได้มั้ยครับ Hopeless ก็จะได้ตัดใจ

Wanla

ขอบคุณน้องกอฟ ที่สนใจอายุรศาสตร์ จุฬาฯ นะครับ

ถ้าน้องตั้งใจสมัครอิสระ ทั้งประเภทโครงการหลัก และทั้งจุฬาฯ กับโครงการร่วม ดังรายละเอียดที่ผมระบุไว้ข้างบน ก็น่าที่จะทดลองสมัครดูได้นะครับ  :)

MEDICINE

• Guest
คือผมสงสัยว่า  การสมัครเรียนresident ธรรมดา  กับแพทย์ปริญญาโท medidine ต่างกันอย่างไรใคร  ระยะเวลาเรียน  รวมถึง certicicatedที่ไดรับ  ไม่มีข้อมูลใน cumedicineครับ

แล้วผมเคยได้ยินมาว่า  แพทย์ประจำบ้านอนุสาขา  หรือ resident , fellow ต่างกันอย่างไร  มีรุ่นพี่เล่าให้ฟังว่า  ต่างกันที่  ถ้าสมัครผ่านแพทยสภา  จะได้สอบบอร์ดและได้อนุมัตรบัตรแพทย์สถภาเพิ่ม  จากที่ได้ประกาศนียบัตรขั้นสูงของจุฬา  รายละเอียดเป็นอย่างไรบ้างครับ

ปล.จำlogin เข้าไม่ได้แล้ว  ผิดหมวดประการใดอภัยไว้ณที่นี้ด้วยครับ