Author Topic: Quiz อีกแล้ว [มีรางวัล]  (Read 48054 times)

0 Members and 23 Guests are viewing this topic.

Darth Kitty

• Guest
Re: Quiz อีกแล้ว
« Reply #15 on: March 16, 2010, 07:37:06 PM »
เงียบเหงาจัง
ไม่มีคนมาช่วยปั่นเลย
ยังไงก็ตาม

ก็ยังมีคนดูรูป Darth Kitty อ่ะนะ  ;)
ขอบคุณคร้าบบบบบ

ตกลงเห็น CT แล้ว งงกว่าเดิมหรือเปล่าครับ  ::)

Phils

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
  • Philosopher = wisdom lover
« Reply #16 on: March 16, 2010, 09:13:29 PM »
อาจารย์เอา CT มา เหมือนจะช่วยแต่ไม่ช่วยครับ
ช่วงนี้อยู่ ตจว. เลยไม่ได้เข้าเว็บบอร์ดนานมาก .. ผมว่า CXR อ่านง่ายกว่าครับ ถนัด

รูป B (ง่ายกว่า) - trachea shift to Rt, upward displacement of Rt. hilar, decrease Rt. lung volume 
Dx : RUL atelectasis ขอบด้านขวาของ trachea คือ minor fissure ใช่มั้ยครับ

รูป A - thicken Rt paratracheal soft tissue ดูจาก CT คิดว่าเป็น LN ครับ

ยังไงขอแฝด 4 ด้วยนะครับอาจารย์

Phils

• **
« Reply #17 on: March 16, 2010, 09:18:17 PM »
atelectasis บางทีก็อ่านยากจนน่ากลัว ลองไปดูอันนี้ครับ
 http://bjr.birjournals.org/cgi/content/full/74/877/89

Darth Kitty

• Guest
« Reply #18 on: March 17, 2010, 10:02:02 AM »
ขอบคุณน้อง Phils ที่ช่วยต่อยอดให้นะครับ :D

ก็เหมือนจะเห็นว่ามันเป็นแฝด
แต่มันมีความไม่เหมือน
Key หลัก อยู่ตรงที่ อ ชุษ point ไว้ให้
คือมันมี volume loss หรือไม่
รูป 2 hilar มันยกและ trachea มัน shift
แต่รูป 1 มันอยู่เฉยๆ เพียงแค่ paratracheal area มันมีอะไร

กลับมาที่รูป 2 มันหดไปจนหมด
ซึ่งไม่ใช่ golden S ซึ่งต้องมีอะไรตุ่ย ออกมา
อันนี้มันแฟบจนแทบจะเกลี้ยงเหมือนรูปที่น้อง Phils หามาให้

เห็นด้วยว่า atelectasis มันน่ากลัวจริงๆ
แต่สำหรับผม
มันน่ากลัวว่า
เวลาจะไปเปิดมัน ผมจะหารูไม่เจอน่ะสิ
เคยหาอยู่เกือบ 3 ชม แน่ะ  :'(

สรุป รูปที่ 1 เป็น LN  Final Dx เป็น Hodgkin disease
รูปที่ 2 เป็น old TB ที่ atelectasis ไปหมดแล้ว

แฝด 4 ตอนนี้เป็นความลับครับ
แต่ชอบกับ idea ที่ออกมา 2 film ติดกัน
มันจะทำให้คนสอบอึ้งไปเลย

เพราะเคยออก OPD  แฝดนี้ มันมาต่อกันเลย

BHG

• Guest
« Reply #19 on: March 21, 2010, 01:50:05 PM »
ยากจริงๆด้วยค่ะ

ปัญหาที่อ.บอกว่า "ยาก ตอนที่จะไปเปิดรูที่ตีบอยู่"
ปกติเจอคนไข้ old TB มี atelectasis ก็ไม่เห็นว่าจะต้องทำอะไร
อยากทราบว่ามีแนวทางยังไงเหรอคะ ในการบอกว่า ต้องส่งไป work up หรือ manage ต่อไป สำหรับคนไข้ที่มี atelectasis  :-\

Darth Kitty

• Guest
« Reply #20 on: March 22, 2010, 01:29:41 PM »
ใส่รูปไม่ได้ครับ อ วันล่า
ผมส่ง Email ไปให้ได้หรือไม่ครับ

Darth Kitty

• Guest
« Reply #21 on: March 22, 2010, 04:29:31 PM »
แบบนี้หรือเปล่าครับ

Phils

• **
« Reply #22 on: March 22, 2010, 08:29:29 PM »
โอ้โห อาจารย์ทำได้ยังไงครับเนี่ย !!!

Darth Kitty

• Guest
« Reply #23 on: March 26, 2010, 07:36:21 PM »

ยังไงขอแฝด 4 ด้วยนะครับอาจารย์

จัดให้ตามสัญญา
เพราะ ideaใจร้าย ไม่ผ่านการพิจารณาจากกรรมการ
แล้วเวลาผ่านไป
มันก็กลายเป็นแฝดห้า

ก็แปะไว้ที่กระทู้นี้อีก จะได้ดันให้มันเยอะๆ
ย้ำ
งานนี้ คนตอบไม่เยอะ ก็ไม่เฉลยจริงๆ

นานๆที

• Guest
« Reply #24 on: March 27, 2010, 02:22:34 AM »

ขอแสดงความกล้าลอง series ของอ.DK หน่อยนะคับ อยู่ห่างไกลขอบเขตความรู้มานาน แต่อยากลองของดูบ้างนานๆที

รูปแรก ผมว่าเป็น localized cystic bronchiectasis with partial LLL atelectasis, aortic arch aneurysm

รูปที่ 2 ผมว่ามันเป็น large left mediastinal mass ที่ encase รอบๆ left main bronchus เพราะว่า ผมเห็นลำของ left main bronchus มันตีบลงเป็นลำตลอดทางเลย ร่วมกับมี LLL atelectasis อีกซักครั้งละกันครับ เพราะเห็นมันมีเส้นที่ขนาดลงมาตาม left paravertebral area น่าจะเป็น major fissure นะครับ ส่วนที่เห็น blunt costophrenic angle ด้านซ้าย น่าจะเป็น LUL ที่มัน expand มาไม่สุด หรือเปล่าครับ นอกนั้นก็เป็น patchy infiltration ที่ LUL zone กับ right pulmonary nodule

รูปที่ 3 น่าจะเป็น partial LUL + superior segment ของ LLL atelectasis น่าจะจาก Tb ครับ เพราะว่ามันมี LUL haziness, มี calcification อยู่ข้างใน, left hilar area ยกขึ้น, mediastinum shift มาข้างซ้าย, ผมว่าปอดขวามันมี overexpansion ด้วยนะครับ แล้วก็มี diaphragmatic peak น่าจะเกิดจาก fibrosis ที่ผมว่าเป็น partial LUL atelectasis เพราะว่ามันยังเห็น left heart border น่าจะ spare lingular segment ส่วนที่ผมว่ามี superior segment ของ LLL atelectasis ด้วยเพราะว่า ผมจำได้คลับคล้ายคลับคลาว่าถ้ายังมี superior segment อยู่ มันจะไปทำให้ aortic arch ดูเห็นชัดขึ้นนะครับ แล้วก็ดู left lung มันเล็กมาก ไม่น่าอธิบายจาก partial LUL atelectasis อย่างเดียว

รูปที่ 4 อันนี้ผมว่าเป็น complete LUL atelectasis จาก Tb ครับ เพราะว่า ไม่เห็น left heart border แล้วก็มี air รอบ ๆ aortic arch (ผมจำได้ว่า เพื่อนเคยบอกว่ามันมีชื่อด้วย แต่จำชื่อไม่ได้ครับ อย่างว่า ไม่ได้มีโอกาสอ่านฟิล์มบ่อยๆ) แล้วก็น่าจะเป็นจาก Tb เพราะผมว่ามันมี calcification อยู่ข้างในนะครับ

รูปที่ 5 รูปนี้ผมมองไม่ค่อยออกจริงๆครับ ถ้า series นี้ ของอ.เป็น atelectasis ทั้งหมด ผมยอมแพ้ ไม่สามารถหา atelectasis ได้ครับ เห็นแต่ large lobulated left mediastinal mass กับคนไข้เคยผ่าอกกับใส่ pace

ก็อยากรู้คำตอบนะครับ แต่เห็นว่าอ.จะรอให้มีคนตอบเยอะๆ ก่อน
จะรอนะครับ.....
internet ที่ร.พ. ต้องรอมืดๆ ถึงจะ work น่ะครับ

Darth Kitty

• Guest
« Reply #25 on: March 31, 2010, 06:48:58 PM »
เอาเหอะ
ไม่ตอบกันก็ไม่เฉลย

ก็ทำใจแล้วว่า
Resident เดี๋ยวนี้ ไม่ใช่แค่ที่ที่ผมอยู่ ที่เปลี่ยนไป
มันคงเป็นกระแสเด็กรุ่นใหม่ต่างหาก ที่เปลี่ยนไป
ไม่กล้าพูด ไม่กล้าแสดงความเห็น กลัวเสียหน้า
ก็อย่างที่ อ นภชาญรู้สึกล่ะครับ

เคยคิดว่าที่ที่ผมอยู่ จะสร้างกระดานขึ้นมาบ้าง
เพราะรู้สึกสนุกดี
แต่ตอนนี้....
望みがない.

งั้นเลิกเล่นแล้วล่ะครับ
もう やめた.
皆, バイバイ.
試験で お会い.

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
« Reply #26 on: March 31, 2010, 07:40:10 PM »
ถ้า 'dent ท่านใดอยากตอบ แบบไม่ต้อง 'โชว์ตัว' ก็ log out ก่อน แล้วตอบในฐานะ 'บุคคลทั่วไป' ก็ได้นะครับ

Kitty เลิกเล่นได้ไง อ.ชุษช่วยไปลากกลับมาที

นางฟ้า

• Guest
« Reply #27 on: March 31, 2010, 10:22:42 PM »
อ้าว....นี่ไปเปิดตำรา ว่าจะมาตอบซะหน่อย อาจารย์หายไปซะแล้ว เอาเป็นว่าหนูตอบไว้ก่อนเผื่ออาจารย์เปลี่ยนใจ กลับมาเฉลยนะคะ

ข้อแรกเนี่ย น่าจะเป็น LLL atelectasis + pleural-based nodule ข้างซ้ายอ่ะคะ แต่รวมโรคไม่ได้
ข้อที่สองนี่.....Lung mass ด้านซ้ายมี obstructive pneumonitis LUL ค่ะ
ข้อต่อไปเป็น LUL atelectasis ค่ะ
ข้อที่ 5 นี่ ก็น่าจะมี LUL atelectasis แต่ว่า คงมี bronchiectasis ของ LLL ด้วยค่ะ
ข้อสุดท้าย COPD with left mediastinal mass

บรรยายได้ไม่เหมือน 'ment อันก่อนนะคะ บังเอิญบรรยายไม่ค่อยเป็น

นานๆที

• Guest
« Reply #28 on: March 31, 2010, 11:23:40 PM »
อ้าว เลยไม่ได้รู้เฉลยซิคับเนี่ย

อาจารย์หายงอนเร็วๆ นะคับ

Kulnudda

• Guest
« Reply #29 on: April 01, 2010, 07:13:35 AM »
1. Hiatal hernia & LLL pneumonia
2. Left mediastinal mass
3. Partial LUL atelectasis
4. LUL atelectasis
5. Left lung mass