Author Topic: Infectious Diseases Tuesday Conf - Aug 16, 11 & ข้อควรทราบ Re:C. difficile toxin  (Read 6688 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
Topic Review: How to deal with nosocomial Clostidium difficile

Pitak D. – 1st-yr fellow

Nattapol – rotating resident

Rm 117 Internal Medicine Bldg
09:00-10:00

รายละเอียดเพิ่มเติมที่นี่ http://www.idchula.org/?p=1321

สำหรับการส่งตรวจ C. difficile toxin ใน stool ผมมีข้อเสนอแนะน้องๆ 2-3 ประการดังนี้

1. คนไข้ที่ถูกวินิจฉัยว่าเป็น AAD (antimicrobial-associated diarrhea) นั้น เพียง 10-20% เท่านั้น ที่เกิดจาก C. diff ส่วนใหญ่ของ AAD เป็น osmolality-related และมักสามารถแก้ไขสถานการณ์ได้ ด้วยการปรับอาหารนะครับ โดยเฉพาะคนไข้ที่ได้รับ blenderized diet เพียงทดลองลดความเข้มข้น บ่อยครั้งก็พบว่า diarrhea หยุดไป

ดังนั้น ไม่ควรพุ่งความสนใจไปที่ C. difficile diarrhea อย่างเดียว และเน้นแต่ metrodinazole/vancomycin โดยไม่ใคร่ให้ความสนใจกับปัจจัยอื่นนะครับ

2. stool C. diff toxin ที่ได้ผล neg บ่อยๆ ในหลายรายที่คิดว่าน่าจะเป็น C. diff diarrhea อาจมี pitfall ในการส่ง 2 ประการ

2.1 ไม่ได้แช่ specimen ในน้ำแข็ง ทำให้ได้ผลลบลวง (น้ำแข็งมีอยู่แล้วตามวอร์ด สำหรับ carry blood gas specimen และหลายๆ วอร์ดมี "ice pack" อยู่ในช่องแช่แข็งของตู้เย็นด้วย แต่ถ้าใช้ ice pack เมื่อ specimen ไปถึงจุดส่งตรวจแล้ว ก็คงต้องนำ ice pack กลับมาด้วย)

2.2 ผลตรวจเพียงครั้งเดียว อาจ neg ได้ ควรทำการตรวจซ้ำ ในรายที่สงสัย

ทั้ง 2.1 และ 2.2 เป็นข้อแนะนำที่ระบุใน literature อยู่แล้ว พวกเราเหล่าอาจารย์และ fellow ที่เกี่ยวข้อง ต้องขอโทษน้อง 'dent ด้วย ที่เราใช้วิธี "บอกปากเปล่า" เวลาราวนด์วอร์ด บอกทีละ 3-4 คน ซึ่งไม่ใคร่ได้ผล ผมตั้งท่าจะ post ที่เว็บบอร์ดหลายทีแล้ว วันนี้พอดีได้แรงกระตุ้นจาก Topic Review เมื่อวาน และอ.ชุษณาสนับสนุนให้ post ด้วยอีกแรงหนึ่ง

ผมจะลองประสานกับจุลชีวะ ให้เขาพิจารณา fast track stool C. diff specimen ให้ไปถึงห้องตรวจได้เร็วขึ้นด้วยนะครับ

KGB

• หัวหน้าบ๋อย
    • Clinical genetics