Author Topic: โรงอาหารแห่งใหม่ของรพ.จุฬาฯ (ยุคปรับปรุงบริการ)  (Read 14970 times)

0 Members and 7 Guests are viewing this topic.

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
ข้อคิดเห็นจากอ.ชวลิต รังสีรักษา เผยแพร่ทาง group e-mail เมื่อ 13 พ.ค. 53

ขอบคุณท่านผู้บริหาร ที่สร้างโรงอาหารใหม่ให้เรา ที่ใต้อาคารจอดรถหลังที่ 1 แม้จะเล็กไปบ้าง แต่ก็พอเพียงครับ

ผมอยากเชิญชวนอาจารย์ และพี่น้องแพทย์จุฬา ที่จอดรถแถวนั้น และมาเช้าๆ แวะทานอาหารรองท้องที่โรงอาหารแห่งนี้

ผมคิดว่าทางผู้บริหารตัดสินใจถูก ที่ไม่ยกร้านเก่าทั้งหมดไปไว้ที่นั่น แต่น่าจะใช้วิธีเชิญร้านอาหารเจ้าดังไปสถิตย์ที่นั่นแทน อีกทั้งอาหารก็ดูจะถูกกว่าที่เก่าเสียด้วยซ้ำ

ผมมีข้อสังเกตครับ ว่าตอนนี้ยังเหลือร้านเปล่าๆอยู่ 2-3 ร้าน ไม่แน่ใจว่ายังไม่มี หรือมีแล้วแต่ยังไม่มา

ถ้ายังไม่มีผมเสนอบ้างนะครับ

1. ขาหมูตรอกซุง ตรงข้ามรพ.เลิดสิน หรือขาหมูที่ศาลาแดงก็ได้เป็น choice 2
2. โจ๊กสามย่านตรงข้ามคณะบัญชี
3. ร้านขนมครับ จำพวกน้ำเต้าหู้ ปาท่องโก๋ตอนเช้า พอกลางวันก็ไปขายพวกลอดช่อง น้ำแข็งใส ข้าวเหนียวทุเรียนเทือกนั้น พอเย็นก็เต้าฮวย บัวลอยน้ำขิง
4. ร้านสลัด หรือพวกสเต๊กจากบนตลาดสามย่านใหม่ก็ดีนะครับ

ข้อควรปรับปรุง
1. แอร์ฝั่งที่เก็บจานไม่เย็นครับ เย็นเฉพาะช่วงกลางๆ ผมไม่แน่ใจว่า ตอนกลางวันกับตอนเย็นจะเย็นหรือเปล่า
2. ร้านน้ำสะแกกรัง 2 ซึ่งเบอร์หนึ่งคือที่โรงอาหารตึกอปร. ผมไม่ทราบว่าสังเกตกันหรือเปล่าว่าร้านนี้เวลาตักน้ำ จะเอาแก้วน้ำอยู่เหนือโถน้ำครับ ซึ่งน้ำที่ตักหก ก็จะไหลตกลงไปที่โถน้ำนั่นอีก ที่อปร.เห็นชัดเลยครับ ผมไม่เคยสั่งน้ำประเภทนี้เลย เพราะมันก็คือน้ำล้างแก้วดีๆนั่นเอง แต่ที่ร้านเบอร์ 2 นี่ ใช้แก้วพลาสติก ขอโทษ !! ใช้วิธีตักน้ำไม่เต็มแก้วครับ 4 บาท ถ้าเทียบกับร้านน้ำใต้ตึกไผ่ รินน้ำเต็มแก้ว ใช้ที่กดน้ำ ไม่มีปัญหาน้ำไหลย้อนกลับ(ฮา) และก็เติมเต็มแก้ว 4 บาทเหมือนกัน

สุดท้ายนี้ ขอให้พวกเราทุกคนอิ่มอร่อย กับร้านอาหารที่ใหม่กันทุกคน และขอบคุณผู้บริหารอีกครั้งครับ

ชวลิต เลิศบุษยานุกูล
รังสีรักษา
« Last Edit: October 11, 2010, 05:43:17 PM by Wanla »

Wanla

จากอ.ปริญญา - โสต ศอ นาสิก เมื่อ 13 พ.ค. 53 เช่นกัน

ดีครับ เห็นด้วยครับ เล็กๆ ที่ทำให้พวกเรายิ้มได้ ที่จริง เกร็ดเล็กเกร็ดน้อยเหล่านี้เรามองข้ามไป
ถ้าเราช่วยกันมอง ช่วยกันเสนอมันก็ครึ้มๆดีออก

บรรยากาศการทำงานก็จะได้สดใสร่าเริง อย่าไปเครียดกับการเมือง เรื่องห่วยๆ เลย
เครียดเปล่าๆ นะ จริงๆนะ หรือว่าไง........

ขอบคุณ ท่านที่นำเสนอ ทำให้พวกเราได้พักสมองบ้าง

ขอบคุณครับ ขอบคุณ
รศ.ดร.หลวง

Wanla

ข่าวฝากประกาศจากรองผู้อำนวยการรพ. ฝ่ายบริหารนะครับ

จากการประชุมระหว่างรองและผู้ช่วยผอ. ที่เกี่ยวข้อง กับตัวแทนร้านค้าทุกร้าน (ที่ขายที่โรงอาหารใหม่) ในบ่ายวันนี้

สรุปว่า ทางรพ. และร้านค้า จะร่วมมือกันปรับปรุงและ promote เพื่อให้มีผู้มาใช้บริการมากขึ้น โดยมีข้อตกลงเบื้องต้นดังนี้

1) ในวันทำการ จ-ศ ทุกร้านต้องเปิดบริการจนถึง 20:00 น. โดยรับ order อาหารจนถึง 19:40 น.

2) เสาร์-อาทิตย์ ร้านอาหารคาว 8 จาก 11 ร้าน ต้องมาให้บริการจนถึง 20:00 น.เช่นเดียวกัน โดย 3 ร้านที่ผลัดกันหยุดในแต่ละวันนั้น กำหนดเป็นตารางล่วงหน้า หากต้องการแลกกันหยุด ต้องแจ้งผู้บริหารล่วงหน้าอย่างน้อย 2 วัน

ร้านที่หยุดบริการ หรือปิดบริการเร็วกว่ากำหนด ตามข้อตกลง 1) และ 2) ต้องชำระค่าปรับให้โรงพยาบาล วันละ 1,000 บาท

3) เพื่อเป็น promotion ให้มีผู้มาใช้บริการเพิ่มขึ้น ทุกๆ ร้านเปิดให้บริการ "เมนูพิเศษ" อย่างน้อยร้านละ 1 รายการ โดยลดราคาเมนูนั้นๆ สำหรับลูกค้าที่มาใช้บริการในช่วง 16:00-20:00 น. โดย promotion run เป็นเวลา 2 เดือน

เช่น อาหารที่ราคาปกติจานละ 25 ลดเหลือ 20 หรือปกติ 20 ลดเหลือ 15 บาท น้ำผลไม้แก้วละ 5 ลดเหลือ 3 บาท เป็นต้น โดยที่ปริมาณและคุณภาพอาหาร ไม่แตกต่างจากเดิม

4) เพื่ออำนวยความสะดวกให้ผู้ป่วยและญาติ ที่มาใช้บริการที่ตึกภปร เป็นจำนวนมาก ทางโรงพยาบาลจะจัดรถกอล์ฟ วิ่งวนระหว่างตึกภปรและตึกโรงอาหารใหม่ คาดว่า วันธรรมดาน่าจะให้บริการหลังสี่โมงเย็น และวันหยุด เริ่มตั้งแต่เช้า (สำหรับผู้ป่วยและญาติ ที่มาใช้บริการคลินิกพิเศษนอกเวลาราชการ)

ทั้งนี้ เริ่มตั้งแต่มะรืนนี้ พุธที่ 13 ต.ค. เป็นต้นไป

ทางโรงพยาบาล กำลังจัดทำกล่องรับข้อคิดเห็น ไปวางไว้ในโรงอาหารเร็วๆ นี้

ท่านที่ประสงค์จะฝากข้อคิดเห็นผ่านผม ให้ส่งต่อไปยังผู้เกี่ยวข้อง สามารถส่ง PM (private message) ให้ผมทางเว็บบอร์ดนี้ หรือส่ง e-mail ให้ผมก็ได้ครับ

Wanla

ร้านข้าวแกงบอกว่า จะเปิดให้บริการ 'อาหารตามสั่ง' ด้วย

อีกร้านบอกว่า จะให้บริการโจ๊ก-ข้าวต้ม ในช่วงบ่าย-เย็นเพิ่มเติม

อีกร้านหนึ่งบอกว่า จะลองทำ package อาหาร 'take home' ดีๆ เผื่อมีแพทย์-พยาบาลสนใจ ซื้อไป microwave กินมื้อดึก (แทนที่จะต้องใช้บริการร้านสะดวกซื้อ)

ลองติดตามดูนะครับ

Darth Kitty

• Guest
น่าอิจฉาจัง
ที่รามา วันหยุดแทบจะหาอะไรกินไม่ได้
S(mall)& P(ang) ก็กินไม่อิ่ม รอนานอีกต่างหาก

Wanla

ยินดีต้อนรับเฮียด๊าด กลับคืนสู่เว็บบอร์ดนะครับ (login เข้าไปดู internal board ด้วยเสียดีๆ)  ;D

ป้ากุล

• Guest
ร้านอยู่ตรงไหนคะ

Wanla

ด้านหลังคณะ ใกล้หอพักแพทย์ครับ  :)