Author Topic: เดินชม จันทบุรี  (Read 17834 times)

0 Members and 5 Guests are viewing this topic.

ธวัช

• Administrator
  • หัวหน้าบ๋อย
เดินชม จันทบุรี
« on: October 29, 2009, 09:43:01 PM »
เขาว่ากันว่า ได้ออกมาจากจุฬาก็เหมือนเป็นการพักผ่อน
น่าเสียดายที่ dent รุ่นถัดไปจะไม่ได้มีโอกาสออกมายืดเส้นยืดสายกันแบบพวกผมอีกแล้ว
(ยกเว้นแต่โครงการร่วมเท่านั้น)

ก็ขอโอกาสจะพาไปเดินเล่นชมจันทบุรีกันหน่อย
เนื่องจากว่าไม่มีรถใช้ เราจะไปไหนก็ต้องเดินไป
จะไปเที่ยวที่ไหนได้ ก็ต้องเดินเล่นกันในเมืองนี่แหละ

เริ่มตั้งแต่เดินออกจากหอพัก ตอนเช้าๆ บรรยากาศดีนะครับ

ดอกลีลาวดีข้างทาง

ธวัช

Re: เดินชม จันทบุรี
« Reply #1 on: October 29, 2009, 09:48:51 PM »
เช้าๆ แบบนี้มีไม่กี่ที่ที่เราจะไปได้
เวลาไปบ้านไหนเมืองไหน ผมจะต้องไปที่นี่ครับ"ตลาด"

เพราะคนมันเยอะ คึกคักดี ของกินก็เยอะ

รู้มั้ยว่าคนที่นี่ชอบกินอะไร นี่ไง

ไม่ผิดครับ คนที่ชอบกินกล้วย แต่จริงๆ แล้วไม่ใช่กล้วยสดๆ แบบนี้
แต่เป็นกล้วยอบ กล้วยปิ้งครับ
ทีแรกก็ไม่เชื่อแต่ว่าเจอมากับตัว ในรพ.มีร้านขายกล้วยปิ้งอยู่หนึ่งร้าน
มาอยู่ที่นี่จะสองอาทิตย์แล้ว ยังไม่ได้ลองลิ้มชิมรสเลย
เพราะลงไปทีไรหมดแล้วทุกที มีครั้งหนึ่งเห็นอยู่ในเครื่องอบ
เดินเข้าไปกะซื้อเต็มที่ ปรากฏว่า "มีคนจองหมดแล้วครับ"

ธวัช

« Reply #2 on: October 29, 2009, 09:56:48 PM »
ถ้ามาอยู่ที่จันทบุรี ต้องเคยเห็นรถแบบนี้ครับ
รถมาสด้า ที่นี่ไม่มีรถเมล์ รถประจำทาง
ถ้าใครจะไปไหนมาไหน นอกจากมอเตอร์ไซค์รับจ้างแล้ว
ก็ต้องมาสด้าเท่านั้น มีหลายสีครับ

อย่างคันนี้สีเหลืองถึงจะเก่า ท่าทางจะวิ่งไม่ไหว แต่ใจเกินร้อย

ส่วนนี่สีแดงวิ่งแรงมาเชียว แต่จะมีคนไปด้วยหรือเปล่าก็ไม่รู้

ปล. อันนี้ไม่เกี่ยวกับการเมืองแต่อย่างใด โปรดอย่าคิดมาก ;D

ธวัช

« Reply #3 on: October 29, 2009, 10:01:00 PM »
เช้าๆ แบบนี้ (ตอนไปถึงนาจะสัก หกโมงครึ่ง)

พระและเณรก็ออกมาบิณฑบาตรกัน

คุณยายก็ออกมาทำมาหากิน

แต่บางคนยังไม่ยอมตื่น

ธวัช

« Reply #4 on: October 29, 2009, 10:08:46 PM »
เดินไปเดินมา ก็ได้อาหารเช้าเป็นปาท่องโก๋ครับ
ปาท่องโก๋ที่จันทบุรีไม่เหมือนที่ไหนนะครับ
เพราะว่าที่นี่มีน้ำจิ้มด้วย ไม่ใช่น้ำจิ้มสังขยาหรือนมเหมือนที่อื่นนะ
เป็นน้ำจิ้มหวานๆ คล้ายกับน้ำจิ้มบ๊วย อืมคล้ายๆ น้ำจิ้มไก่ ใช่มั้ยนะ
บอกไม่ถูก ผมเป็นประเภทกินเป็นอย่างเดียวบรรยายไม่ค่อยถูก

ใครอยากรู้ก็มากินเองก็แล้วกันครับ

จากนั้นผมก็หลงไปเข้าวัดครับ
วัดนี้อยู่ติดกับตลาดกลางเมืองเลย "วัดสวนมะม่วง"

ซุ้มเข้าโบสถ์ของวัดสวยมาก

เข้าไปดูใกล้ๆ ยิ่งสวย

ธวัช

« Reply #5 on: October 29, 2009, 10:11:11 PM »
นี่ก็เป็นผนังด้านหลังของโบสถ์

ส่วนนี่ก็ด้านข้างโบสถ์ครับ

ธวัช

« Reply #6 on: October 29, 2009, 10:18:27 PM »
ภาพสุดท้ายก่อนออกจากวัด

ถือเป็นภาพปริศนาธรรมก็แล้วกัน
ตอนถ่ายก็ไม่มีอะไรแค่รู้สึกว่า แสงอาทิตย์ตอนเช้ามันสวยดี
ภาพมันก็ได้บรรยากาศ สงบ ดี

ช่วงเวลาที่ไม้กวาดพักผ่อน หยุดทำงาน
ก็เป็นช่วงเวลาที่ใบไม้ที่ร่วงหล่น ได้อยู่ในที่ๆ มันได้เลือกแล้ว
บนพื้นอาจจะดูไม่เป็นระเบียบเรียบร้อยสะอาดสะอ้านนัก
แต่มันก็ดูสวยงามมิใช่หรือ

ปล.1 เพ้อเจ้อมานานพอแล้ว ขอตัวไปทำงานต่อครับ

« Last Edit: October 30, 2009, 02:41:50 AM by ธวัช »

ReBel XT

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
« Reply #7 on: October 30, 2009, 06:34:20 AM »
ออกไปเดินเที่ยวตอนไหนเนี่ยพี่  ;D

Rongpong

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
    • Email
« Reply #8 on: October 30, 2009, 07:34:25 PM »
ใกล้หน้าหนาวแล้ว อากาศที่จันท์คงกำลังสบาย ๆ ..คิดถึงจัง
อยากกินสละลอยแก้ว

Rongpong

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
    • Email
« Reply #9 on: November 01, 2009, 02:05:52 PM »
มาจันท์ ใคร ๆ เค้าก็ไปน้ำตกพลิ้วกัน เอารูปมาแจม

ป.ปลาตากลมมากมาย

อลงกรณ์เจดีย์

คิดถึงเมืองจันท์ ของกินอร่อยกินได้ทุกวันไม่ซ้ำร้าน  ;D ป่านนี้คงอากาศดีน่าดู

ธวัช

« Reply #10 on: November 01, 2009, 08:21:53 PM »
ออกไปเดินเที่ยวตอนไหนเนี่ยพี่  ;D

เสาร์ที่แล้ว ตื่นแต่เช้า ไปกินปาท่องโก๋แล้วกลับมาราวด์เช้าครับ  ;D

ธวัช

« Reply #11 on: November 01, 2009, 08:24:12 PM »
ใกล้หน้าหนาวแล้ว อากาศที่จันท์คงกำลังสบาย ๆ ..คิดถึงจัง
อยากกินสละลอยแก้ว

ตอนนี้อากาศเย็นๆ แล้วครับพี่รอง
เห็นด้วยว่าของอร่อยๆ เยอะครับที่นี่ สงสัยกลับไปน้ำหนักขึ้นแน่นอน

ว่าแต่ว่าสละลอยแก้วที่ว่า อยู่ที่ไหนครับ จะไปลองชิม  :D