Author Topic: Quiz อีกแล้ว [มีรางวัล]  (Read 43914 times)

0 Members and 6 Guests are viewing this topic.

ธวัช

• Administrator
  • หัวหน้าบ๋อย
Re: Quiz อีกแล้ว
« Reply #30 on: April 03, 2010, 02:47:56 PM »
มาร่วมมั่วอีกคนครับ

Case 1 : Reticulonodular infiltration ทั่วๆ มี aortic aneurysm

Case 2 : CT ratio increase, opacity mass like
ดูจากมุมแล้ว เหมือนจะเป็น extrapulmonary mass
ไม่มี silluate กับ descending aorta, heart ก็น่าจะเป็น anterior mediastinum
มี fibrotic change at LUL field, nodular lesion at Rt middle lung zone

Case 3 : LUL atelectasis, Lt diaphram มีลักษณะถูกดึงรั้ง น่าจะมี LLL atelectasis ด้วย

Case 4 : Lt paratracheal mass เบียด trachea ไปด้านขวา มี partial LUL atelectasis
Imp : CA lung

Case 5 :  aortic aneurysm ก็แล้วกัน

Phils

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
  • Philosopher = wisdom lover
Re: Quiz อีกแล้ว
« Reply #31 on: April 04, 2010, 07:08:31 PM »
1.
describe : female, aortic aneurysm, decrease Lt. lung volume (heart and aorta shift to Lt. with elevated Lt. diaphragm), retrocardiac triangular shape inhomogeneous density, mass 3cm in LLL zone
impression : LLL atelectasis and suspected CA lung

2. อันนี้ยาก
describe : narrow Lt. main bronchus, well-defined opacity Lt. hilar region ไม่ silhouette aortic knob/heart border แต่มองไม่เห็น descending aorta เลยคิดว่าน่าจะอยู่ใน posterior mediastinum หรือ LLL แต่ขอบด้านmedian ไม่แน่ใจ คิดไปเองว่ามันรวมมาถึง ในmediastinum เป็นก้อนใหญ่ 10+ cm, Lt lung volume loss นิดหน่อย, enlarged aortic knob, small pulmonary nodule Rt. lung periphery (ลูกศรชี้), minimal patchy infiltration LUL, pleural thickening Lt. lung apex กับ Lt. costophrenic angle
เดา : CA esophagus encase Lt main bronchus with lung metastasis

3. LUL atelectasis R/O TB

4. อ้าว อยากจะตอบ LUL atelectasis อีกรอบจัง
describe : homogenous opacity LUL silhouette with aortic knob แต่ไม่เห็น mediastinum shift, with Luftsichel sign
impression : LUL atelectasis R/O CA lung

5.
describe : ผู้ชาย ค่อนข้างผอม s/p thoracotomy, น่าจะเป็น dual-chamber pacemaker (เพราะมันทึบแค่ครึ่งเดียว) hyperaerated lung with flat diaphragm, mass 3cm Lt hilar silhoutte กับ Lt. pulmonary trunk ส่วนเงาสีขาวที่ยาวลงมาผมว่าเป็น descending aorta ที่ redundant แล้วก็เกือบไม่เห็น Lt. paratracheal mass 1.5 cm
Impression : COPD with CA lung

ยังไงก็รอฟังเฉลยอยู่นะครับ อาจารย์

Phils

• **
Re: Quiz อีกแล้ว [มีรางวัล]
« Reply #32 on: April 06, 2010, 12:37:08 AM »
เห็นว่าชื่อกระทู้ขึ้นคำว่า [มีรางวัล] ครั้งนี้ไม่เห็นอ.ชุษเข้ามา hint เลยนะครับ

chusana

• เด็กเสิร์ฟ
« Reply #33 on: April 07, 2010, 07:51:30 AM »
I wonder whether to whom Aj DK's gonna give a reward; Manual of Medical Therapeutics of our Department (Part II)'s gonna be coming very soon
Chusana

DK

• Guest
« Reply #34 on: April 09, 2010, 06:38:54 PM »
ทดสอบว่ายังตอบกระทู้ได้หรือไม่

DK

• Guest
« Reply #35 on: April 09, 2010, 06:44:11 PM »
Ok ยังแปะข้อความได้
จริงๆ ลบชื่อ user จากสมาชิกไปแล้ว
แต่พอดีไปเจอ K Phils
ก็ทวงคำตอบ
ก็เลยขอตอบสำหรับแฝด 5
หลักการใช้หลัก silhouette sign บอกว่าเป็น หน้า กลาง หรือ หลัง
กับเรื่อง atelectasis ครับ
1 anterior mediastinum mass (patho เป็น thymoma) กับ LLL bronchiectasis (จาก old TB)  
2 middle mediastinum mass (LN) เพราะไม่ silhouette กับ aorta และ heart ก็เลยอยู่ตรงกลาง กับ LUL infiltration  จริงๆ คือ big LN เป็น NSCLC  อย่างที่มีคนตอบ Lt main มันแคบด้วย
3 กับ 4 LUL atelectasis คนละ degree กัน แต่ถ้ามองดีๆ ทั้งคู่เป็น Lt main stenosis ด้วย
5 Posterior mediastinum (aortic aneurysm)

DK

• Guest
« Reply #36 on: April 09, 2010, 07:28:17 PM »
ถามว่ามีใครตอบถูกทั้งหมดบ้าง
คำตอบ ไม่มี
มีแต่เฉียดๆ ซึ่งก็ยอมให้ถูกไม่ได้
เช่น mediastinum แต่ไม่ได้บอกว่า ant หรือ middle หรือ posterior ซึ่ง DDx ต่างกัน
(ไม่ได้หมายถึงต้องบอกได้ถึงโรค แต่แค่ว่า location)
นอกนั้น ก็มีแบบไม่เฉียดก็มี
ไม่ได้คิดจะ blame ให้รู้สึก down ว่าตอบผิด เพราะแม้แต่ fellow ก็ตอบไม่ได้เหมือนกันเมื่อมาเจอแฝดชุดนี้

แต่เชื่อว่าหลายคนมาดู ก็บอกว่าเราก็ตอบถูกนี่
แต่ถ้าให้เขียนตอบ หรือแสดงออกมา ก็จะพบว่า มันไม่ถูกหมด เหมือนอย่างที่ตอบกันมา
ของบางอย่างหากนั่งดู ก็จะ"คิด"ว่าเราทำได้ ไม่เห็นจะยาก
แต่พอ"ทำ"จริง จะพบว่า มันตะกุกตะกัก
เหมือนภาษาอังกฤษ คิดในใจมันง่าย แต่พอต้องพูดออกมา ถึงรู้ว่าเราพูดไม่เอาอ่าว
ต้องฝึกพูดบ่อยๆมันถึงจะได้
อีกอย่างคือ CPC
เรานั่งอ่าน ก็คล้อยไปกับที่คนเขาเขียนมา
แล้วก็คิดว่า เราก็คิดเองได้
แต่ถ้าเราต้องพูดเอง
ก็จะพบว่า เอ๊ะ ทำไมเราถึงคิดอย่างนี้ เอาเหตุผลอะไรมาหักล้างดี
ทำไมตรงนี้ มันมีแต่ความรู้สึกว่าน่าจะเป็นอย่างนี้ discuss เป็นเหตุผลไม่ออก
และก็เขียนๆอยู่ เอ๊ะ ทำไมเรื่องนี้เราลืมไปแล้ว ก็จะเป็นการกระตุ้นให้เรากลับไปอ่านใหม่
(เชื่อว่าผู้เขียน discuss ทั้งหลายก็คงรู้สึกอย่างนี้)
สมัยก่อน นสพ จะเป็นเครื่องมือให้ Resident ลับฝีปาก และสมอง
พูดๆๆๆๆๆๆ น้องฟังไม่รู้เรื่อง ก็พูด
จะได้ทบทวนความจำตัวเอง
และตอบคำถาม นสพ จะยากที่สุด
เพราะต้องอธิบายให้คนที่ไม่รู้เรื่องให้เข้าใจ
แต่เดี๋ยวนี้ คงไม่มีแบบนี้แล้ว

นอกนั้น การที่เห็นว่า Resident ไม่รู้อะไร หรือเข้าใจอะไรผิด หรือมี trend แปลกๆเกิดขึ้นมา
ก็จะได้ปรับปรุงได้ว่า มีอะไรต้องแก้ให้เขา
(เช่น มี Ampho drip ใน 24 ชั่วโมงเป็นต้น ....อย่าขำ โดนมาแล้ว กว่าจะเปลี่ยนกลับได้ แทบแย่ แต่ก็มีคนถามว่า pulmo มายุ่งอะไรด้วย)
(ยกเว้นว่าเป็นครูที่ไม่สนใจแล้วว่า เด็กจะเป็นอย่างไร ขอแค่ชีวิตฉันดีก็พอ)

เหล่านี้จึงเป็นที่มาของการที่พยายามกระตุ้นให้คนมาตอบ ไม่ใช่แค่ดู

แต่เอาเหอะ  ป่านนี้แล้ว CPC ของเดือนใหม่ ก็มีแต่คนอ่าน ไม่มีคนตอบอยู่ดี
ท่าทาง ครูยุคใหม่ต้องปรับตัวเข้าหาศิษย์แล้ว
feed เข้าไป NG มันจะล้น หรือคนไข้จะ diarrhea ก็ไม่ต้องสน แค่ฉัน feed ตามหน้าที่แล้ว
แต่ทางผมก็คงไม่มีสิทธิอะไรไป comment ถึง Resident เพราะไม่เกี่ยวกัน (เหมือน pulmo ไปยุ่งกับ Ampho ทำไม)

ดังนั้นก็
みんな...さよなら.

นานๆที

• Guest
« Reply #37 on: April 09, 2010, 11:24:10 PM »

นึกว่าจะไม่ได้รู้เฉลยซะแล้วนะคร้บเนี่ย
ขอบคุณอ. DK นะครับ
เห็นด้วยครับมีแต่เฉียดๆ
อ.น่าจะบอกว่าใครได้คะแนนสูงสุดนะครับเนี่ย จะได้ไปทวงรางวัลได้ถูก

เห็นด้วยนะครับที่ว่า การฝึกฝนเรื่องของ productive skills เช่น การพูด หรือ การเขียน นี่เป็นที่ยากพอดูทีเดียว
ต้องได้รับการฝึกฝนอยู่เรื่อยๆ จึงจะคล่องตัว และทำได้แบบอัตโนมัติ

ส่วนเรื่องการเรียนในระบบร.พ.แพทย์ เผอิญผมไม่ได้อยู่ร.พ. แพทย์ แต่ก็ยังเชื่อว่า ระบบการเรียนการสอนในร.พ.แพทย์ไม่น่าจะแตกต่างไปจากเดิมในสมัยผมมากนัก คือ ยังเป็นระบบ พี่สอนน้องเป็นหลัก รู้จริงบ้าง รู้มั่วบ้าง ผมยังจำได้ว่าพี่ๆ resident สอน point แบบ poison อยู่มากทีเดียว แต่เราก็เรียนโดยฟัง แล้วก็ไปอ่านเพิ่มเติมเอา ก็จะได้ค้นพบความจริงเอาเองว่าพี่สอนผิดหรือถูก บางครั้งเอาความรู้ที่ได้จากพี่คนนี้ ไปตอบพี่อีกคน โดยไม่ได้ recheck ก่อน พี่คนที่ 2 ก็อธิบายให้ฟังว่าที่ถูกเป็นอย่างไร มีเหตุผลมาหักล้างความคิดเดิมของเราอย่างไร ผมเชื่อว่าความรู้ไม่มีผิดถูก วันนี้มันอาจจะถูก พอเราโตไปถึงได้รู้ว่ากลายเป็นผิดไปซะแล้ว

สมัยผมเป็น resident ผมพยายามสอนน้องนศพ.ที่อยู่ราวน์วอร์ด ให้ป้อนข้าวคนไข้ของตัวเอง หัด suction หัดใส่ NG หัดใส่ หัด off foley เอง แต่ tradition ของร.พ.แพทย์ที่ผมผ่าน กลับให้เรื่องเหล่านี้เป็นหน้าที่ของพยาบาล พอใช้น้อง ก็จะโดนหาว่า ใช้น้องมากเกินเหตุ น้องสายผมงานหนักกว่าสายอื่นๆ แต่ช่วงที่ผมใกล้จะ train จบ มีน้อง extern มาปรึกษาเรื่องเรียนต่อ เค้าอยากเรียน med โดยเค้าบอกผมว่า เค้าให้ผมเป็น prototype ของหมอ med ในความรู้สึกของเค้า ซึ่งทำให้ผมดีใจมาก และภูมิใจอยู่ลึกๆ ที่เดียว ถึงแม้ว่าน้องคนนี้เค้าจะไม่ได้มา train ที่เดียวกับผมก็ตาม

ผมอยากให้กำลังใจอ. นะครับ ว่าถึงแม้จะไม่ได้มีคนชื่นชมอ. ต่อหน้า แต่ว่าใครจะรู้ว่า อ.อาจจะกลายเป็นต้นแบบในการเป็นแพทย์ให้กับน้องๆ รุ่นหลังๆ ก็ได้นะครับ

ที่สำคัญ ถ้าอ. DK เป็นอ.คนเดียวกับที่ผมรู้จัก ผมได้ทราบมาว่า อ.เป็นขวัญใจของ resident ไม่ใช่เหรอครับ ไม่น่าจะไม่กล้าไป comment อะไร resident นี่ครับ และในฐานะที่เป็นอ.รพ.แพทย์ การสอน นศพ. หรือ resident คงไม่ใช่การ comment หรอกครับ แต่เป็นการสอนด้วยเหตุและผล เปลี่ยนความไม่รู้เป็นความรู้ มากกว่านะครับ

เป็นกำลังใจให้อ.นะครับ

Phils

• **
« Reply #38 on: April 12, 2010, 08:34:41 AM »
ผมสรุปเอาเองว่า ยังไม่มีใครเฉียดใกล้พอจะได้รางวัลครับ

เพราะฉะนั้น.. ขอQuiz ข้อใหม่นะครับ Please! อ.วันล่าช่วยกู้ user ของอ.DK กลับมาด้วยครับ :D

ไม่รู้ว่า อ.DK เป็นขวัญใจของ resident หรือเปล่า แต่ที่แน่ๆอาจารย์เป็นหนึ่งในอาจารย์ที่ทุ่มเทชีวิตเพื่อการสอนครับ .. อย่าลืมนะครับ quiz ข้อใหม่ ;)