Author Topic: CPC ประจำเดือนกุมภาพันธ์ 2553  (Read 39243 times)

0 Members and 14 Guests are viewing this topic.

Voravut

• เด็กล้างจาน
  • *
Re: CPC ประจำเดือนกุมภาพันธ์ 2553
« Reply #30 on: March 25, 2010, 01:54:58 AM »
ตอบอ. DK เหมือนกันครับ พอดีผมเป็นหน้าม้าครับ case นี้เป็น case ของผมเอง อาจารย์ชุษณาให้ช่วยหา case ทาง cardio เข้า CPC ผมเห็นว่า case นี้น่าสนใจดี ที่เข้ามาตอบพาคิดไปไกล เพราะกลัวเดี๋ยวรู้กันก่อนน่ะครับ แต่ตอนแรกก็ DDx 3 อย่างนั้นจริงๆ และด้วยความที่ epicenter ของ tumor ที่เห็นจาก Echo และ CT มันล้อมรอบ stent พอดีครับ ซึ่งใช้ Biolimus ทำให้อดคิดไม่ได้ว่า Biolimus เนี่ย มีอะไรเกี่ยวข้องกับ angiosarcoma หรือไม่ รูปที่น้องเอามาลงให้ดูอาจมองไม่ชัดน่ะครับ ต้องไปดูใน conference แต่พอ search ดูก็ไม่มีรายงานครับ ถ้ามี stent นี้คงเจ๊ง อย่างที่สองที่นึกถึงตอนนั้นก็ Lymphoma ตามที่อ.หน่อยตอบไปครับ และที่ใส่เพิ่มมาอีกอัน เพราะดู epicenter มัน involve อยู่แถว pericardium ล้อมรอบ epicardial vessel ซึ่งก็คือ RCA แล้ว invade myocardium เข้ามา เลยติด DDx rare case ของ pericardial tumor ไว้หน่อยน่ะครับ กลัวหลุด