Author Topic: ละครหลังข่าว Code blue  (Read 13675 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

ธวัช

• Administrator
  • หัวหน้าบ๋อย
ละครหลังข่าว Code blue
« on: December 10, 2009, 09:19:18 AM »
เมื่อวานก่อนจะต้องดู สูตรเสน่หาตามคนที่บ้่าน
เปิดไปเจอ ละครญี่ปุ่นที่ช่อง ไทย PBS เรื่อง Code blue ทีมหมอกู้ชีพ

เป็นเรื่องของทีมแพทย์ฉุกเฉินประจำเฮลิคอปเตอร์
ในเรื่องมีหมอฝึกหัดใหม่ 4 คน ชาย 2 หญิง 2

ดูแล้วก็ทึ่งในระบบแพทย์ฉุกเฉินของเขา
ประเทศไทยน่าจะมีมั่งนะ
คิดถึงตอนอยู่ ตจว. กว่าจะเข้าไปถึงเมืองได้ก็เป็นชั่วโมง

แต่ตามประสา คนเป็นหมอดูละครเกี่ยวกับหมอ
ก็อาจจะมีอะไรที่ไม่ค่อยตรงความจริงบ้าง หรือ โอเวอแอคติ้งบ้าง
แต่ก็ถือเป็นละครที่ดูสนุกดี และได้แง่คิดมุมมองของชีวิตหมอดี
เด็กๆ นสพ. ยิ่งน่าจะดูกัน

ใครสนใจดูก็หาดูย้อนหลังเอาก็แล้วกันนะครับ
เพราะตอนนี้กระแส ครูกุ๊ก-อลิน ในสูตรเสน่หาแรง...มาก  :D
คงไม่สามารถแย่งชิง ทีวีมาดูได้ ดันมาฉายเวลาใกล้ๆ กัน พุธ-ศุกร์ 20.20 น.

Darth Kitty

• Guest
Re: ละครหลังข่าว Code blue
« Reply #1 on: December 16, 2009, 07:33:53 PM »
แนะนำอีกเรื่องครับ
Team medical dragon
พระเอกในเรื่องชื่อ Asada Ryutaro
แต่คงต้องหาแผ่นดู
ไม่งั้น ก็หาอ่านจากการ์ตูนก็ได้ครับ

หมอ ฝึกฝนตัวเองก็เพื่อต้องการจะเป็นที่ต้องการ
ใช่ไหมครับ อ ธวัช

ธวัช

« Reply #2 on: December 19, 2009, 07:22:17 AM »
โดนเรียกว่า อ. แล้วรู้สึกผิดอย่างรุนแรง
จึงต้องเข้ามาบอกก่อนว่า ผมไม่ใช่ครับ  ;D
เป็น resident 3 ครับอาจารย์

"หมอฝึกฝนตัวเองก็เพื่อต้องการจะเป็นที่ต้องการ"

จริงๆ แล้วสำหรับบ้านเรา ถ้าออกไปอยู่ต่างจังหวัด
ยังมีหลายที่เลยครับที่เรายังไม่ต้องฝึกฝนอะไรก็เป็นที่ต้องการอยู่แล้ว  :)

ยังจำความรู้สึกได้ดีว่า ตอนที่ผมทำงานใช้ทุน รพช. เล็กที่สุดในจังหวัด
ประชากร 20,000 คน ห่างจากจังหวัดประมาณ 120 kg
ถ้านั่งรถโดยสารก็ใช้เวลาราวๆ 3 ชม. ขับรถเองก็ประมาณ 2 ชม.
ถ้ารถ refer ก็ใช้เวลา ชั่วโมงครึ่ง

ตอนนั้นรู้สึกได้เลยว่า เราเป็นหมอคนเดียวที่ชาวบ้านต้องพึ่งพาอาศัย

วันหนึ่ง เจอคนไข้ scleroderma ก็รู้ตัวเองว่าไม่ได้มีความรู้เกี่ยวกับโรคนี้เท่าไหร่
ก็ส่งไปรักษาที่จังหวัด ก็ได้รับการ treatment แบบไม่โดนใจ
ตอนนั้นก็เป็นครั้งแรกที่คิดว่าคงจะต้องกลับมาเรียนครับ

สำหรับผมแล้ว ผมฝึกฝนตัวเองเพื่อจะช่วยคนได้มากขึ้นครับ
ฟังดูน้ำเน่าไปหน่อย
ถือว่าแชร์ความเห็นกันนะครับอาจารย์

ส่วนเรื่องที่อาจารย์แนะนำมา team medical dragon
เคยดูเหมือนกันครับ แต่ยังไม่จบ พระเอกเป็นหมอ CVT
สนุกดี ใครยังไม่เคยดูก็แนะนำให้ดูครับ

Darth Kitty

• Guest
« Reply #3 on: March 10, 2010, 05:46:24 PM »
มาดันกระทู้นี้ต่อ
ซีรีย์ญี่ปุ่นอีกเรื่องครับ
VOICE
เป็นเรื่องของ นศพ เรียน นิติเวช
ก็สอนให้เรารู้ถึงความสมเหตุสมผลของสิ่งที่เราเห็น
ว่ามันเป็น cause จริงหรือเปล่า
คิดว่าน่าจะเหมาะกับหมอ Med ด้วย
เพราะบ่อยครั้ง เรามักจะเชื่ออะไรง่ายๆที่มันโผล่ออกมาให้เราเห็น
แล้วเราก็เป็นตุเป็นตะว่า มันใช่แล้ว
ทั้งที่ผู้ร้ายตัวจริงยังหลบซ่อนอยู่

ที่สำคัญอีกอย่าง
เรื่องนี้ นางเอกน่ารักมากๆ
Satomi Ishihara  ;)

ธวัช

« Reply #4 on: March 15, 2010, 10:00:31 AM »

ที่สำคัญอีกอย่าง
เรื่องนี้ นางเอกน่ารักมากๆ
Satomi Ishihara  ;)

น่าสนใจจริงๆ ครับ อาจารย์ โดยเฉพาะเหตุผลสุดท้าย  ;D
ต้องหามาดูซะแล้ว

Darth Kitty

• Guest
« Reply #5 on: March 15, 2010, 10:04:23 AM »
คนนี้ไง
น่ารักไหม

Phils

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
  • Philosopher = wisdom lover
« Reply #6 on: March 16, 2010, 09:34:09 PM »
อาจารย์แนะนำได้"เห็นภาพ"มาก อย่างงี้ต้องหามาดูครับ :D

ธวัช

« Reply #7 on: April 05, 2010, 09:44:03 PM »
ดูจบแล้วครับ

ออกไปทางแนวสืบสวนซะมากกว่าหมอนะครับ

มีเรื่องอื่นๆ แนะนำอีกไหมครับ
เผอิญว่าช่วงนี้พอมีเวลาว่างครับ  ;D