Author Topic: ลูกมีปัญหาเรื่องไตตั้งแต่ตอนตั้งครรภ์  (Read 6853 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

คนไข้

• Guest
ตอนหนูท้องได้ 4เดือน คุณหมอให้เจาะน้ำคร่ำหนูก็เจาะก่อนเจาะคุณหมอก็ดูละเอียดค่ะ คุณหมอบอกว่าที่ไตของน้องเหมือนมีถุงน้ำติดตรงผิวไต แต่คุณหมอบอกว่ารอให้อายุครรภ์มากกว่านี้ก่อน ถึงจะเห็นชัด เราก็ติดตามมาตลอดจนคลอด คุณหมอบอกว่าซาวกับเด็กเลยแน่ใจกว่า ปรากฏว่าน้องมีไตไม่เท่ากัน ของซ้ายเล็กกว่าแล้วก็มีเม็ดซีสเกาะ 2 เม็ด คุณหมอก็ปรึกษากับหมอไต เค้าบอกว่าตอนนี้ทำอะไรไม่ได้ น้องยังเล็กมาก คุณหมอก็เลยบอกว่าถ้ามาหาหมออีก คุณหมอจะซาวให้เป็นระยะ ติดตามผลไปเรื่อย มาครั้งสุดท้ายนี้ ตอนน้อง 3 เดือนคุณหมอบอกว่าไตข้างนั้นเหมือนกับหยุดการทำงานไปแล้ว เป็นก้อนเนื้อตายแต่อีกข้างยังทำงานอยู่ หนูอยากปรึกษาค่ะว่า เราจะสามารถเชคให้แน่ใจได้ไหมว่าไตของน้องเสียไปจริงไหม แล้วถ้าเสียไปจริงจะกระตุ้นหรือทำอะไรได้บ้าง แล้วหลังจากนี้น้องต้องดูแลรักษาตัวเองยังไง อันตรายไหมถ้ามีไตข้างเดียว หนูไม่อยากให้ลูกมีปมด้วยค่ะ ถ้าโตไปหนูจะให้ไตลูกได้ไหม ช่วยหนูด้วยนะค่ะ ตอนนี้มืดแปดด้านไม่รู้จะปรึกษาใครดีค่ะ ขอบคุณมากๆค่ะ
« Last Edit: January 31, 2013, 06:58:51 AM by Wanla »

admin

• Administrator
  • เด็กล้างจาน
ลองเข้าไปถามที่นี่นะครับ http://www.chulakid.com/forum/

8)