Author Topic: มาช่วยโคนันหาผู้ร้ายกันเถอะ  (Read 16840 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

darth kitty

• เด็กเสิร์ฟ
โคนันยังดื้อไม่เลิก
แม้ไม่มีผู้ช่วยก็ตาม   8)
คราวนี้ ส่ง CT ไป
ไม่รู้ว่าได้ information อะไรมากขึ้นหรือเปล่าน้า   ???

DK

• Guest
และแล้ว ก็แป้กอีกตามเคย
ที่นี่คงปั่นอะไรไม่ขึ้น
สรุป
โคนันจับผู้ร้าย 2 ราย
B เป็น adenoCA
D เป็น squamous cell CA
ส่วน A เป็น Nocardia C เป็น TB ตามลำดับ
ผูร้ายทั้ง 2 ราย รับสารภาพด้วยจำนนกับหลักฐาน

chusana

Dear Aj DK
Please explain your answers na krub; despite a small number of responders but there are large number of readers love to know the basis of them  ???
And please choose the one who should received the award na krub  ::)
Chusana

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
เห็นด้วยกับอ.ชุษณา อ.โคนันคงเห็นแล้วว่า คนโหลด image ไปดูเกือบ 200 ครั้ง ไม่เรียกว่า 'success' แล้วเรียกว่าอะไรครับ อ.โคนัน  ;D

darth kitty

ท่าทางจะมีแต่ reader อ่ะ  :-X
ไม่มี commentator   :'(
ดังนั้น ก็ให้ journal ไป read ดีกว่า  ;)

รางวัลหรือครับ
เก็บไว้งวดหลังละกันครับ

อ้อ ผมยังเป็น DK อยู่ครับ
ส่วนตัว ไม่ชอบโคนันครับ ชอบคินดะอิจิมากกว่า

chusana

Dear Aj DK or Kindaichi
Thanks so much na krab ;)
Chusana (CSK, not CSI)

noosubkung

• เด็กล้างจาน
  • *
เพิ่งเข้ามาเห็น ถึงจะเฉลยแล้วแต่ขอออกความเห็นหน่อยแล้วกัน
เท่าที่ผมทราบ CA lung มา present ด้วย abnormal CXR ได้หลายแบบ ตั้งแต่ mass, cyst, รวมถึง fibrotic scar ซึ่งพบได้น้อย แต่จาก CXR ที่แสดงเข้าใจว่าเป็น cystic lesion ทั้งหมด

เท่าที่ผมดูตอนแรก คิดว่าข้อที่ถูกเป็นข้อ D เนื่องจากเป็น thick wall cavity ที่มีลักษณะน่าเกลียดสุด  :P แต่เป็นที่เข้าใจว่า thin + thick wall cavity ไม่สามารถแยกโรคว่าเป็น benign หรือ malignant ได้ โดยเฉพาะกลุ่ม hematogenous metastasis

ส่วนเรื่อง CT เองยิ่งดูไม่ชำนาญอีก แต่คิดว่าลักษณะของ B เข้าได้กับ CA เนื่องจากเป็น setelite lesion ส่วน A, C เหมือนกลุ่ม chronic infection มากกว่า

ขอจบการขึ้น admission round ประจำวันนี้ครับ ขอบคุณสำหรับโจทย์ดีๆครับ (อยากได้ข้อมูลจากอ.ด้วยครับ จะได้พัฒนาการเรียนรู้ในครั้งหน้า)

ปล.เข้ามาดูเพราะชอบโคนันเป็นการส่วนตัวเลยครับ (คินดะอิจิก็ชอบครับ)...รอติดตามผลงานต่อนะครับ