Author Topic: Quiz ฆ่าเวลา  (Read 35921 times)

0 Members and 4 Guests are viewing this topic.

darth kitty

• เด็กเสิร์ฟ
Quiz ฆ่าเวลา
« on: April 11, 2011, 12:52:24 PM »
หลังจากหัวข้อนี้ หายไปนาน
ก็กลับมาอีกครั้ง
แต่ไม่รู้จะอยู่อีกนานหรือเปล่า
ขึ้นกับการ กด Like ของผู้อ่าน และมีผู้ Tweet ตามแค่ไหนนะครับ

หญิง 53 ปี ไม่มีอาการจริงๆครับผม
CXR ดังรูป

คำถาม
มีอะไรผิดปกติ
จะส่งอะไรเพิ่มเติม

darth kitty

Re: Quiz ฆ่าเวลา
« Reply #1 on: April 12, 2011, 08:30:01 AM »
มีคนดูมาแล้ว 11 ครั้ง
load 5 ครั้ง
ไม่มีใครตอบเลย

ดูใหม่

เอ๋
ใส่รูปผิด
...
...
...
...
หรือเปล่าน้า  ??? :P

darth kitty

« Reply #2 on: April 12, 2011, 12:04:42 PM »
คำถาม
1 ใส่รูปผิดหรือเปล่า
2 มีอะไรผิดปกติ
3 จะส่งอะไรเพิ่มเติม

หวังว่าจะมี Resident มาตอบ  ::)
ส่วน อ ทั้งหลาย ไม่ต้องสอบ Gen med แล้ว  ;D

darth kitty

« Reply #3 on: April 12, 2011, 03:51:46 PM »
สงกรานต์แล้ว เย้....

หวังว่า
เปิดมา 18 เมย 
ยอด view กับยอดตอบ คงถล่มทลาย  :-*

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
« Reply #4 on: April 12, 2011, 04:18:22 PM »
ถ้าอ.ด๊าดตัดสินว่า คำตอบไหนควรได้รางวัล รับรองว่า อ.ชุษยินดีมอบหนังสือในโครงการตำราของภาควิชา ให้เป็นสินน้ำใจแน่นอน  ;D

chusana

« Reply #5 on: April 13, 2011, 12:58:13 AM »
Yes, krub
Our department will give one of the books to the one who has the best answer with reasonable explanation
Chusana

Dareka

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
« Reply #6 on: April 14, 2011, 10:12:19 PM »
ขอมั่วตอบก่อนแล้วกันครับ จากรูปเห็น Left heart border ด้านล่างมีอะไรยื่นออกมา กับขอบด้านขวาล่างก็ไม่ค่อย clear เท่าไหร่ ตำแหน่งยังเป็น mediastinal mass ได้อยู่ และจากข้อมูลที่ให้มาเป็น CXR จากการ screening ตรวจไม่พบ associated hilar adenopathy สรุปว่าขอเดาว่าเป็น bronchogenic cyst และขอ CT chest ช่วยต่ออีกที

Wanla

« Reply #7 on: April 15, 2011, 05:13:10 PM »
ขอบคุณ Dareka มากครับ ที่เข้ามาร่วมสนุกกับอ.ด๊าด ท่านอื่นอย่ามัวรีรอ เข้ามา join โดยพลัน  ::)

nOTE

• เด็กล้างจาน
  • *
    • www.multiply.com
    • Email
« Reply #8 on: April 15, 2011, 05:52:52 PM »
 :D ขอแชร์ด้วยคนนะครับ
สำหรับคำถามแรก --> ไม่ผิดคนหรอกครับ ถ้าผิดก็หักมุมแต่แรกเลย อย่างน้อยก็เป็นผู้หญิงตามโจทย์จริง รูปร่างท้วมถึงอ้วน หายใจได้ full เลยทีเดียว

คำถามสอง --> อยากตอบว่าไม่ผิดปกติจังเลยครับ (หักมุมอีกรึป่าวไม่รู้) แต่แปลกตรงที่แข็งแรงดี แล้วมาตรวจเอกซเรย์ทำมาย  ??? หรือว่าตรวจประจำปีครับอ. เอ ถ้าอย่างนั้นก็น่าจะมีฟิลม์เก่าเทียบ
เอาเป็นว่า ถ้าผิดปกติจริงสิ่งที่ผมเห็นด้วยความรู้เท่าที่มี  :-*
-blunt costophrenic angle ด้านซ้าย
-homogeneous opacity บริเวณ cardiophrenic angle ด้านซ้าย ซึ่งดูแล้ว sillhouette กับ lt. heart border อาจเป็น partial atelectasis ซึ่งอาจพบในคนอ้วนมากๆได้ครับ
-abnormal prominent of rt. heart border ผม ddx สองอย่างคือ 1.RA enlargement or 2.mediastinal tumor แต่ก็แปลกตรงที่ว่า คนไข้ไม่มีอาการอะไรเลย

คำถามสาม --> ถ้าจะส่งตรวจเพิ่มเติม ผมอยากได้ CXR lateral, BMI, EKG 12 leads และอยากทราบว่าที่มาตรวจเอกซเรย์เพราะอะไรครับ  ;D

สรุปเดาเล่นๆ ผมว่าผู้ป่วยอาจจะ obese, partial atelectasis, +/- PHT (ไม่รู้คิดไปถึงขั้นนั้นได้ยังไง 555)

Piyapan

• Email
« Reply #9 on: April 16, 2011, 08:57:49 PM »
ผมเห็นว่าหลังเงา heart ด้านซ้ายมองไม่เห็นขอบเขตของ descending aorta ครับ ร่วมกับ right heart border ดู bulging คิดว่าเป็น abnormal mass-liked opacity ที่ข้าม mediastinal 2 ข้าง นึกถึง extrapulmonary middle medialtinal lesion จากประวัติที่ไม่มีอาการใดๆ นึกถึง etiology ที่เป็น benign cause เช่น thyroid, thymic mass ครับ จะส่ง film lateral chest film ครับ
ปิยะพันธ์  :P

nattapun

• *
    • Email
« Reply #10 on: April 17, 2011, 02:13:55 AM »
พยายามจ้องดูเต็มที่ว่ามันติดกับอะไรดี ขอตอบแบบพื้นๆ ว่าเห็น mass silhouette กับ Rt heart border น่าจะเป็น anterior mediasinal mass -> DDx mediastinal germ cell tumor, lymphoma, thymoma ส่วน thyroid นี่ดูจะต่ำไปหน่อย investigation เพิ่มเป็น Rt lateral chest เพื่อ ดูว่าอยู่ส่วนไหน และ CT chest เพื่อ plan for tissue biopsy และ +/- staging 
--ในใจคิดว่าคงไม่ออกง่ายแบบนี้ แต่ก็คิดได้เท่านี้ครับ

panuddas

• *
« Reply #11 on: April 17, 2011, 12:53:24 PM »
จาก film xray หนูคิดว่าที่ positive คือ มี abnormal opacity ที่ Lt lower lung sihouette กับ Lt heart border + กับเงาด้านหลัง  heart ด้านซ้ายมองไม่เห็นขอบเขตของ descending aorta ร่วมกับ มีsign ของ volume loss คือ diaphragm ข้างซ้ายดูยกสูงขึ้น ส่วนright heart border ดู bulging กว่าปกติ
คิดถึง mediastinal mass เนื่องจากขอบทำมุมป้านกับ mediastinum และ ดู cross midline
โดยรวมคิดถึง lower posterior mediastinal mass >> obstruction bronchus >> partial atectasis Lt lower lung   :P
etiology จากตำแหน่ง ไม่แน่ใจว่าเป็นพวก esophageal lesion Ex diverculum, bronchogenic cyst, neurologic lesion ??  ???
ขอinvestigation เพิ่มเติมเป็น xray lateral + CT chest ละกันคะ  :-[

darth kitty

« Reply #12 on: April 18, 2011, 10:16:38 AM »
ขอบคุณมากๆครับ สำหรับผู้ร่วมสนุก   :-*
ยังไม่ comment ของแต่ละคำตอบนะครับ
ถัดไป เป็นรูป Lt lateral
คำถาม
ตกลงว่าอยู่ในปอดหรือนอกปอด
ถ้าในปอด --> lobe ไหน segment ไหน
ถ้านอกปอด --> ส่วนไหนของ mediastinum หรือ chest wall
ตอนนี้ ยังไม่ได้ให้ Dx โรคนะครับ
แต่ก็จะมี staff pulmo กับ X-ray บางคน (รวมทั้งผม)เห็น ก็จะแทงเลย เพราะมันเป็น pattern recognition (ซึ่งอย่าเอาอย่างนะครับ)  :-[

darth kitty

« Reply #13 on: April 18, 2011, 10:17:50 AM »
อ้อ อย่าลืมไปเล่นในกระทู้ CPC ด้วยนะครับ
ยอดไม่เดินแล้ว  :'(

Wanla

« Reply #14 on: April 18, 2011, 05:55:42 PM »
staff pulmo กับ X-ray บางคน (รวมทั้งผม)เห็น ก็จะแทงเลย เพราะมันเป็น pattern recognition (ซึ่งอย่าเอาอย่างนะครับ)  :-[

ขออนุญาตขยายความที่อ.ด๊าดกล่าวไว้นะครับ

pattern recognition เป็นสิ่งที่มีค่ายิ่ง ใน clinical medicine แต่ผู้คนมักกลัวๆ อยู่หน่อย ที่จะพูดถึงมันในในทางที่ดี เนื่องจากได้รับฟัง negative sense เกี่ยวกับสิ่งนี้มามาก

อาจารย์ทุกท่าน ที่พวกเราเคยเห็นตัวอย่าง diagnose คนไข้หินๆ บางรายได้อย่างรวดเร็ว และ 'เทพ' สุดๆ นั้น

ก็ใช้ pattern recognition **ร่วมกับปัญญา** ทั้งนั้นแหละครับ

คือรู้จักดึง **highlight** ของ pattern ของโรคนั้นๆ ออกมาใช้ร่วมกับข้อมูลอื่นๆ ของคนไข้ที่นอนตรงหน้า ได้อย่าง smart กว่าหมอคนอื่นๆ (เป็นนิสิตหรือ 'dent ก็เป็น 'เทพ' ได้ ถ้าทำอย่างนี้)

อาจารย์ทุกๆ ท่าน ใช้ pattern recognition และใช้ตลอดเวลา (รวมทั้งท่านที่ชอบว่าพวกน้องๆ ด้วย  ;D) ใช้ทั้งแบบ conscious & subconscious

แต่ต้องใช้แบบมีสติ รู้ **ข้อจำกัด** ของแต่ละ pattern ที่นำมาใช้ คือใช้แบบ "ไม่มากไป ไม่น้อยไป"  8)