Author Topic: Free!!! "uCentral" : Unbound Medicine Medical program for Smart Phone  (Read 14011 times)

0 Members and 1 Guest are viewing this topic.

PoiSoN

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
ข่าวประชาสัมพันธ์
ทางหอสมุดคณะแพทยศาสตร์ จุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยได้
ได้ซื้อโปรแกรม "uCentral" ของ unboudmedicine (ซึ่งคณะของเราได้จัดซื้อเป็นสถาบันแรกในประเทศไทย)
โดยจัดซื้อโปรแกรมแบบ Institutional license ที่สามารถให้บุคลากรในคณะแพทย์
สามารถใช้งานได้ฟรี โดยรองรับระบบปฏิบัติการ IOS, Android, Blackberry, Windows Mobile ( iPhone, iPad, Android, Blackberry )
สามารถ download มาใช้งานได้ฟรีทาง App Store, Android market, App world ในระบบปฏิบัติการต่างๆได้ครับ
โดยเริ่มต้นให้ลงทะเบียนก่อน โดยลงผ่านคอมพิวเตอร์ที่ต่อผ่าน IP address ของจุฬาลงกรณ์มหาวิทยาลัยครับ ที่
www.unboundmedicine.com/unbound หลังจากที่ลงทะเบียนแล้ว
ให้นำ username และ password มาใส่ในโปรแกรมที่เราโหลดไว้ใน Smart phone หรือ Tablet ของเรา
โดยที่หลังทำการ update ข้อมูลแล้วสามารถใช้ตัวโปรแกรมนั้นๆแบบ offline ได้ครับ

โดยขณะนี้มีฐานข้อมูลดังต่อไปนี้

1. 5-Minute Clinical consult 2012
2. 5-Minute Emergency Consult
3. 5-Minute Pediatric consult
4. A-Z drug Facts
5. Davis's Lab & Diagnostic
6. Drug interaction Facts
7. Harrison's Manual of Medicine
8. John Hopkins ABX Guide
9. John Hopkins Diabetes Guide
10. John Hopkins HIV Guide
11. MEDLINE Journals
12. Pocket ICU Management
13. Red Book

ถ้าท่านอาจารย์ เพื่อนๆ พี่ๆ น้องๆ สนใจพิจารณา Download มาใช้งาน น่าจะให้ประโยชน์ในการดูแลผู้ป่วยครับ
คิดว่ากรณีซื้อเองต่อโปรแกรม ราคาสูงมากครับ แค่ไป download ใส่เครื่องเฉยๆก็น่าจะคุ้มแล้วครับ
________________________________________________________________________________
ปล. กราบเรียนขออนุญาตอ.วันล่า ประชาสัมพันธ์ครับ
(เผื่ออาจารย์จะนำไปประชาสัมพันธ์กับทางภาควิชาอื่นๆกับนิสิตแพทย์ครับ) ::)
« Last Edit: January 15, 2012, 07:09:19 PM by Wanla »

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
Re: Free!!! "uCentral" : Unbound Medicine Medical program for Smart Phone
« Reply #1 on: January 15, 2012, 07:14:12 PM »
ขอบคุณพ. Poison มากครับ ตั้งแต่ช่วยเสนอแนะหอสมุด ให้สนใจโปรแกรมนี้ ตลอดจนเป็นหนึ่งในอาสาสมัคร (ร่วมกับแพทย์ประจำบ้าน) ทดลองใช้งาน ก่อนที่หอสมุดจะตัดสินใจบอกรับฐานข้อมูลนี้ ซึ่งเป็นข้อมูลที่มีประโยชน์มาก และขณะนี้ ได้ช่วยประชาสัมพันธ์ให้หอสมุดด้วย  :)

ท่านใดใช้งานแล้ว มีข้อคิดเห็นอย่างไร สามารถให้ข้อเสนอแนะได้ที่หัวข้อนี้ หรือที่เว็บบอร์ดหอสมุด http://forum.cumedicine.org/index.php?topic=702.0 หรือแจ้งคุณปรียาพร หัวหน้าหอสมุด หรือผมก็ได้ครับ

Fozarn

• *
    • Email
Re: Free!!! "uCentral" : Unbound Medicine Medical program for Smart Phone
« Reply #2 on: January 15, 2012, 11:43:08 PM »
ขอขอบพระคุณอาจารย์และทางหอสมุดมากครับที่ให้ทางเลือกนิสิตแพทย์ในการหาความรู้ได้สะดวกยิ่งขึ้น

ผมคิดว่าได้ประโยชน์มากๆเลยครับ และผมจะแนะนำให้เพื่อนๆสมัครกันครับ

darth kitty

• เด็กเสิร์ฟ
« Reply #3 on: January 16, 2012, 12:08:38 PM »
แปลว่าต้องสมัครโดยใช้เครื่องที่จุฬาใช่ไหมครับ
แปลว่า คนนอก หรือ ศิษย์เก่า อด
 :'(

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
« Reply #4 on: January 18, 2012, 05:24:03 PM »
เมื่อเดือนที่แล้ว ข่าวจากบรรณารักษ์ที่รามาธิบดี และศิริราช มาทำนองว่า อาจารย์ที่ดูแลเรื่องการบอกรับฐานข้อมูลต่างๆ กำลังพิจารณา Unbound Medicine เช่นกัน แต่ยังไม่ได้ข้อสรุปในขณะนั้น

ถ้าอ.ด๊าดติดต่อบรรณารักษ์ ขอให้เขาช่วย forward ข้อคิดเห็น (ในฐานะอาจารย์ที่เป็น user ท่านหนึ่ง) ไปให้กับอาจารย์ผู้ดูแลเรื่องนี้ อาจทำให้เขาตัดสินใจได้ง่ายขึ้นนะครับ  ;D

PoiSoN

• *
    • Email
« Reply #5 on: January 18, 2012, 08:23:46 PM »
เนื่องจากมีหลายคำถามมาจากท่านอ.วันล่าครับจึงขออนุญาตตอบครับ

1.ตอนลงทะเบียนเพื่อ install ข้อมูล มีวิธีอย่างไร ที่จะทำให้ user 1 คน ลงได้หลายเครื่องได้ไหม (iPhone, tablet, laptop, etc.) ถ้ายังไม่มีวิธีง่ายๆ ตอนนี้ ผมจะได้แจ้งคณาจารย์ในคณะว่า ควรตัดสินใจให้ดีแต่แรก ว่าจะลงใน gadget ไหนของตนเองได้อันเดียว

2.อีกคำถามนะครับ (ในกรณีที่ลงได้เครื่องเดียวจริง) สมมติทีแรกลงใน iPad ต่อมาเปลี่ยนใจ สามารถ uninstall แล้วไปลง iPhone แทนได้ไหม

ตอบครับ
1.การ install ข้อมูล สามารถ download จาก app store ใน iPhone, iPad หรือ App world ใน Blackberry หรือ Android market ใน Android phone โดยสามารถ download โปรแกรม uCentral มาได้โดยตรง แล้วหลังจากนั้นก็เข้า www.unboundmedicine.com/unbound เพื่อลงทะเบียน โดยเลือกที่มุมขวาบนที่คำว่า login แล้วก็เลือกที่ register now เพื่อลงทะเบียน หลังจากนั้นก็นำ username และ password ที่ลงทะเบียนไว้มาใส่ที่ตัวโปรแกรม uCentral ที่ dowmload ไว้จากนั้นตัวโปรแกรมจะอัพเดทข้อมูลอัตโนมัติครับ ส่วนที่พี่ปรียาพรหัวหน้าหอสมุด ได้ถามที่คุณ Terry นั้นว่า "Terry เค้าบอกว่าจะ set ให้ว่า 1 username / password จะสามารถติดตั้งได้ 2 อุปกรณ์ โดยอุปกรณ์นั้น ๆ ต้องต่างประเภทกัน เช่น เป็น smart phone กับ tablet" ก็คงตอบไปแล้วครับว่าลงได้หลายเครื่องครับเพียงแต่คงต้องต่าง OS กัน และคนละประเภทอุปกรณ์ครับ เช่น ลงใน iPhone แล้วลงใน iPad (หรือ ลงใน Blackberry แล้วมาลงใน iPad)  และ สามารถเปิดแบบ online ใน PC ได้ครับ ทำให้สามารถใช้กับ PC เครื่องใดก็ได้ครับ
2.ส่วนคำถามสุดท้ายครับ คงไม่ต้องเปลี่ยนใจเพราะลงได้ทั้งคู่ครับ ;D

« Last Edit: January 18, 2012, 08:38:21 PM by Wanla »

PoiSoN

• *
    • Email
« Reply #6 on: January 25, 2012, 12:05:59 PM »
คุณ Terry ผู้แทนบริษัท Unboundmedicine จะมาทำการแนะนำการใช้งานของโปรแกรม uCentral  ;)
ในวันที่22 กุมภาพันธ์ เวลา14.00น. ที่ห้องประชุมตึกอานันท์ชั้น2
เกี่ยวกับการใช้งานและตอบคำถามที่สงสัย คณาจารย์ พี่ๆ เพื่อนๆ และน้องๆ
ท่านใดที่สนใจเข้าฟังได้ในวันและเวลาดังกล่าวครับ  ::)