Author Topic: ถูกขโมยคอมพิวเตอร์โน๊ตบุคนห้องสมุคชั้นล่าง เวลา 14.50  (Read 11747 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

theerayu

• Guest
เมื่อวันที่ 20 ต.ค. 2553 ผมไปนั่งอ่านหนังสือที่ห้องสมุดพร้อมกับcomputer notebook เพื่อไปทำ PBL  ที่ห้องสมุดคณะแพทย์ชั้นล่าง  ประมาณเวลา 14.50 เราออกไปเข้าห้องน้ำ โดยก่อนไปผมก็เก็บnotebook ใส่กระเป๋าเรียบร้อย  แล้วก็ออกมาเข้าห้องน้ำ ใช้เวลาไม่ถึง 5 นาที  พอกลับมาที่โต๊ะอ่านหนังสือ เห็นกระเป๋าเปิดอยู่  พอลองค้นกระเป๋าดูพบว่า notebook ผมหายไป!!!!!!     
สรุปคณะเรามีขโมยที่น่ากลัวมาก (คาดว่าน่าจะเป็นคนนอก) เพราะโต๊ะที่ผมนั่งอ่านหนังสือก็มีเพื่อนปีเดียวกับผมนั่งอยู่แถวๆนั้น   ขโมยมันต้องเนียนมากๆ เร็วมากๆด้วย

แต่ก็ทำใจได้แล้วว่าไม่ได้คืนแน่ๆ   ที่มาโพสเพราะอยากจะฝากไว้เป็นอุทาหรณ์ให้เพื่อนๆที่ใช้บริการห้องสมุดว่าอย่าทิ่งของมีค่าอะไรก็ตามไว้ในห้องสมุด แม้แต่นาทีเดียวก็ห้ามประมาท   
และอยากฝากทางคณะช่วยติดกล้องวงจรปิดที่ห้องสมุดด้วย   ไม่เข้าใจทำไมไม่ติดกล้องวงจรปิด
และอีกเรื่องคือพนักงานในห้องสมุดดูจะไม่ค่อยกระตือรือร้นในการช่วยเหลือผมเลย แย่มากๆ แม้ว่ามันจะเป็นความประมาทของผมเองก็เถอะ  คือพอไปบอกว่าคอมถูกขโมย พวกพี่ๆในห้องสมุดก็ทำเฉยและดำเนินกิจวัตรประจำวันของตนเองตามปกติ     

jaiklar

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
ขอเสนอความเห็นนิดนึงเรื่องนี้นะครับ

จริงๆ แล้วคิดว่าติดกล้องก็ไม่ค่อยช่วยในการได้ของคืนเท่าไร
หรือ ป้องกันการหายไ้ด้หรอก หรอกนะ

จากประสพการณ์ส่วนตัว
เคยทำของหาย ในที่เรียนพิเศษแห่งหนึ่ง แถวสาทร
มีระบบรักษาความปลอดภายด้วยกล้องวงจรปิด
มีกล้องติดทุกห้อง

ไปคุยกับพี่เค้าแล้วก็เปิดกล้องดู(ขึ้เกรียจรึปล่าวก็ไม่รู้ ) หรือ
 บางทีก็เป็นเจ้าหน้าที่เองนี้ละที่ขโมย เขาก็ไม่อยากเปิดให้ดูเท่าไร
เดียวก็ต้องไล่ออกหาพนักงานใหม่ลำบากอีก (ก็ไม่รู้ว่าจะติดทำไมนะ = =" ติดก็ไม่ใช้งานจริง)

หรือ เห็นหน้าว่าเป็นคนนอกเขาต้องไปแจ้งความตามจับ ติดประกาศ etc อีก
คนที่ขโมยก็คงไม่อยู่แถวนั้น แล้ว   

ทางที่ดีที่สุดคิดว่า น่าจะป้องกัน ไม่ให้พวกคน เหล่านั้นหยิบไปตั้งแต่แรก
หรือจัดพื้่นที่ที่ไม่ให้คนนอกเข้าไปในพื้นที่เข้าได้เฉพาะ คณะเรามากกว่า

บรรณารักษ์จ้า

• Guest
เบื้องต้นนะคะ ผู้ใช้หอสมุดหากต้องการเข้าห้องน้ำ หรือไปทานข้าว ฯลฯ  สามารถฝากโน๊ตบุ๊ค ไว้กับ จนท ก่อนได้ เรื่องการ screen บุคคลภายนอกก็น่าสนใจนะคะ หากจะขอรบกวนให้ น้องๆ หมอๆ ติดบัตร ทุกครั้งที่เข้าใช้หอสมุดจะสะดวกหรือเปล่าคะ ทางหอสมุดจะได้ขอให้บุคคลภายนอก แลกบัตรก่อนเข้าใช้ห้องสมุด หรือว่าจะไม่อนุญาตให้บุคคลภายนอกเข้าใช้เลย (ก็ไม่ดีเนาะ)

นิสิต

• Guest
ไม่อนุญาตให้บุคคลภายนอกใช้เลยน่าจะดีที่สุด  เพราะมันเป็นห้องสมุดคณะแพทย์  คนนอกเข้ามาจะมาทำอะไร ถ้าไม่ใช่จะมาจ้องขโมยของ
และก็ควรติดกล้องวงจรปิดด้วย    เพราะถึงจะช่วยหรือไม่ช่วยยังไงก็ดีกว่าไม่มีอะไรเลย   

ปล.ไม่ได้โทษห้องสมุดว่าผิด  คนที่เป็นเจ้าของก็ควรระวังเอง  แต่ถ้าห้องสมุดทำอะไรให้มันดีขึ้นได้ก็น่าจะดีกว่า ไม่ใช่มีพนักงานเพียงเพื่อเฝ้านิสิตว่าจะมีใครเอาขวดน้ำเข้าห้องสมุดหรือเปล่า แต่เรื่องอื่นๆไม่สนใจ