Author Topic: จากจุฬาสู่ศิริราช  (Read 19298 times)

0 Members and 3 Guests are viewing this topic.

Phils

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
  • Philosopher = wisdom lover
จากจุฬาสู่ศิริราช
« on: July 19, 2010, 10:18:58 PM »
ตั้งชื่อให้น่าเข้าไปอย่างนั้นเองครับ จริงๆคือ ไปเห็นอะไรดีๆมาเล่า ตอนศิริราชนั่นเอง
สำหรับคนที่ยังไม่รู้ ผมมาเรียนต่อ chest ที่ศิริราชนะครับ เหตุผล..มันซับซ้อน แต่ก็มีน้องๆสนใจจะหนีตามมาบ้างแล้ว

เริ่มจาก OPD ตึกดูดีกว่ารามา(เก่า,แคบ,นอกห้องตรวจไม่มีแอร์) ภายในถือว่าเทียบเคียงกับเราได้ครับ
อย่างแรกเลยที่ตกใจ OPD genmed คนไข้ทุกคนวัด BP, HR, น้ำหนัก มาเรียบร้อยแล้ว(ยกเว้นรถนั่ง) โอ้โห! สิ่งที่จุฬาทำไม่ได้ได้เกิดขึ้นแล้ว ถามว่าเกิดขึ้นได้ยังไง .. คนไข้เยอะกว่าแน่ๆ อาจจะพยาบาลเยอะกว่ามั้ง เค้าแบ่งเป็น โต๊ะ 1,2,3 พยาบาล 2คนผู้ช่วยอีกซักคนสองคน ดูแล(ควบคุม)หมอประมาณ 10คน

ที่อดดูไม่ได้คือคอมพิวเตอร์ ลืมจำspecมา แต่เร็วกว่าจุฬาแน่นอน ระบบPACs เหมือนของจุฬาอันใหม่ (ที่เหมือนรามาอีกที)ใช้ได้ดี ยังมีแค่จอเดียวเหมือนเรา (สู้รามาไม่ได้) ที่OPD มีคอมให้ประจำ"ทุกห้อง!" ครับ ดูฟิล์ม ดูlab ไม่ต้องแย่ง ไม่ต้องต่อคิว ... ผมยังหาวิธีดูdischarge summary, รายชื่อยา+ราคา, วันนัดอื่นๆของคนไข้ ไม่สำเร็จ เรื่องนี้อาจจะแพ้เราเล็กน้อย

ผล anti-HIV ของศิริราช ถ้าเป็นloginแพทย์ สามารถกดดูทางคอมพิวเตอร์ได้เลยครับ ไม่รู้ว่าดีไม่ดียังไง แต่สะดวก ใบlabไม่ต้องติ๊กเอง พยาบาลจัดการให้ ใบสั่งยายังต้องเขียนเองนะ กับใบฟิล์ม

ส่งฟิล์มไป ไม่ต้องรออ่านผล คนไข้เดินกลับมา เราเปิดดูได้จากคอมเลยครับ ใช้เวลาราวๆ 1 ชั่วโมง(หรือไม่ถึง) ถือว่าดีมาก

ทุกโต๊ะจะมีน้ำเปล่าตราศิริราชแจกให้หนึ่งขวด ดีเหมือนกัน 

เรื่องยอดบังคับตรวจ ผมออกตรวจ 9.00-12.00 โดยที่นี่ต้องเก็บยอดนาทีให้ครบ 180นาทีครับ คนไข้เก่านับเป็น 10นาที คนไข้ใหม่ 20นาที (ไม่ว่าจะใช้เวลาตรวจจริงนานเท่าไหร่) ผมว่าสมเหตสมผลดีนะ ตรวจเสร็จ 11.30-12.20 (ที่จุฬา 12คน/2ชั่วโมง ตรวจจริงก็สามชั่วโมงทุกที)

สรุปว่าระบบOPD ของทางนี้ดูดีครับ ผมชอบ น่าเลียนแบบมั้ยครับ

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
Re: จากจุฬาสู่ศิริราช
« Reply #1 on: July 20, 2010, 06:53:36 AM »
รอฟังตอนต่อๆ ไป ห้ามหายไปเฉยๆ นะ

Phils

• **
« Reply #2 on: July 20, 2010, 08:38:05 PM »
(กำลังทำตัวให้เหมือน) งานยุ่งครับอาจารย์

นางนวล

• Guest
« Reply #3 on: July 21, 2010, 07:41:54 PM »
ทราบมาเหมือนกันค่ะ ว่าระบบ OPD ที่ศิริราชดีมากๆ เลย ทุกวันนี้
เรื่องรูปลักษณ์ภายนอกเช่น ตึก OPD ได้รับการปรับปรุงมาซักระยะแล้ว
ส่วนเรื่องระบบการจัดการของ OPD ก็ดีตามความสวยงามของตึกค่ะ
ทราบว่าศิริราชเป็นที่แรกๆ ที่บริการน้ำดื่มให้แพทย์ที่ตรวจ โดยมียี่ห้อน้ำดื่มเป็นของรพ.เอง เลียนแบบรพ.เอกชนค่ะ

เพื่อนที่รามาฯ ก็บอกว่า รามาฯกำลังจะเปิดตึกใหม่ ซึ่งก็คงมีการเปลี่ยนแปลงไปในทางที่ดีเช่นกัน แต่ยังไม่ทราบว่าเมื่อไหร่นะคะที่จะเริ่มให้บริการ
ส่วนเรื่องน้ำดื่ม ก็มีตรา รามาฯ แล้ว....คงเพราะสังกัดมหิดลเหมือนกัน เลยตามๆ กันไปน่ะคะ

KGB

• หัวหน้าบ๋อย
    • Clinical genetics
« Reply #4 on: July 22, 2010, 06:12:26 AM »
ผมว่าเรื่องคอมพิวเตอร์เป็นเรื่องที่ควรแก้ไขโดยด่วน

ส่วนเรื่องอาคารสถานที่ กับน้ำดื่ม สำหรับแพทย์ อันนี้ ไม่ขอออกความเห็นครับ :)

โอพีดี ภปร ถือว่า ใช้ได้เรื่องสถานที่ซึ่งกว้างขวาง และห้องตรวจ ไม่ได้เล็กแออัดมาก เหมือนรามาธิบดี ซึ่ง แคบมากกกกก

ผมไปช่วยตรวจคนไข้ genetics มากันหลายคนเป็น family นี่คือ ขยับกันไม่ได้เลยทีเดียว แม้แต่ห้องพักอาจารย์ก็จิ๋วไปหมด สำหรับรามา น่าสงสารที่สถานที่คับแคบ แต่ระบบคอมกินขาด เรื่อง PACS เห็นหมอ chest (ที่รามา) ยังบ่นๆ กัน ว่าชอบดูฟิล์มมากว่า ไม่รู้ว่า เรื่อง resolution จริงๆ มันต่างกันขนาดไหน แต่ระบบคอมจุฬา ต้องปฎิรูปจริงๆ ครับ ไม่ไหว ไม่ไหว

Dareka

• **
« Reply #5 on: July 22, 2010, 10:04:16 AM »
เรื่องจะถึง อาจารย์ฉัตรชัย ได้เร็วขึ้น ถ้ามีอาจารย์วันล่า back up อยู่ ทุกวันนี้ระบบคอมโรงพยาบาลล่มบ่อยมาก และชอบมาเสียตอนที่รอ lab ฉุกเฉินด้วย

noppacharn

• เด็กเสิร์ฟ
« Reply #6 on: July 22, 2010, 11:41:38 PM »
เรื่อง ระบบ computer โดยเฉพาะที่ OPD เป็นสิ่งที่มักได้รับคำอธิบาย (แก้ตัว หรือโต้แย้ง) มาเสมอว่า เป็นเรื่องยากลำบาก ติดขัด ไม่สะดวก ไม่ว่าจะด้วยปัจจัย ขนาดโรงพยาบาล จำนวนคนไข้ ระบบราชการ ระบบโรงพยาบาล หรือความไม่สะดวกหรือไม่ถนัดของแพทย์ที่จะใช้งาน (บางท่าน) ก็แล้วแต่ แต่คำแก้ตัวเหล่านี้มักจะถูกตอบ (หรือตอกหน้า) กลับมาด้วย ความสำเร็จของโรงพยาบาลขนาดใกล้เคียงกัน หรือใหญ่กว่า แล้วมักตามมาด้วยความลุกลี้ลุกลนเพื่อจะวิ่งไล่ตามให้ทัน (บ่อยครั้งก็เป็นคำอธิบายว่าไม่จำเป็นที่ต้องไปเหมือนใคร หรือทำแบบใคร และบ่อยครั้งที่ท้ายที่สุดก็ต้องยอมจำนน เปลี่ยนแปลงเพื่อไม่ให้ตกยุคอยู่ดี) ก็เอาเหอะถ้ากำลังพยายามทำอยู่ก็จะอดทนรอ มาช้าดีกว่าไม่มา หึหึ

Phils

• **
ชมจุฬาครั้งแรก
« Reply #7 on: August 02, 2010, 06:27:51 PM »
ในที่สุดเดือนนี้ก็เริ่มงานจริงจังเสียทีครับ เริ่มจากรับ consult นอกแผนก

สังเกตมานานแล้วว่าเด็กศิริราชไม่ดู gram stain กันเอง ถึงขนาดที่ว่า morning report คนไข้ปวดหัว คอแข็ง เหมือน bacterial meningitis เจาะหลังไป cell เยอะ neutrophil เด่น น้ำตาลต่ำ เสร็จแล้วก็เลยไป CXR, ATB ... อ้าวอาจารย์ต้องมาถามถึง gram stain ทุกทีสิน่า น้องบอกไม่เจอเชื้อ
ก็ Flashback ขึ้นมา ถ้าจุฬาต้องมีภาพ gram stain ขึ้นมาตั้งนานแล้ว :( แล้วมันย้อมติดจริงรึเปล่าวะ (ข้องใจ)

วันนี้คนไข้ HAP ส่ง sputum gram ขอสไลด์ พยาบาลงง โทรถามห้องแล็บบอกเอาออกมาไม่ได้ ต้องทำหนังสือขออาจารย์ แต่หมอมาดูที่ห้องได้นะคะ เก็บสไลด์ไว้สามเดือน OMG! ตึกอยู่ไกลมากเหมือน ภปรไปตึกไผ่ ลำบากจริง

โดนเพื่อนหน้า ลาออกไปเรียนจุฬาเลยไป ยิ้มเลย :)

ธวัช

• หัวหน้าบ๋อย
« Reply #8 on: August 02, 2010, 09:38:50 PM »
เนื่องจากมีการพาดพิงสถาบันเก่า...

ไม่มีการขอสไลด์จริงครับ
เพราะต้องย้อมเองครับไม่มีการส่งให้ Lab ย้อมครับ
จาก ward ไม่ต้องออกไปไหนมีที่ให้ย้อมที่ ward ทุก ward (อัษฎางค์)
เพราะฉะนั้น พยาบาลจึงต้องงงเป็นธรรมดา

Phils

• **
โอพีดีที่ศิริราช
« Reply #9 on: August 03, 2010, 02:50:35 AM »
ไม่เห็นมีคนย้อมเอง มีแต่ส่ง lab กลาง แล้วปริ้นท์ผลมาให้ดูทุกที :P  ... หรืออาจจะมีก็ได้ ผมยังไม่ได้ผ่านอัษฎางค์

ที่น่าสนใจอีกอย่างคือ เค้าจัดวัน OPD แต่ละเดือนไม่ตรงวันกันครับ แล้วแต่ว่า rotate ไหนว่างวันไหน เช่น เดือนแรกอยู่ sleep จะออก OPD วันจันทร์ (เช้าวันอื่นมีงานอื่น) แต่พอนัดเดือนถัดไป(อยู่consult)ก็เจอผมแต่อาจจะไปอยู่วันอังคาร  ถ้าเดือนที่อยู่ bronchoscope ก็ไปออกวันพฤหัส (ไม่มีscope)

คนไข้อาจจะงงเล็กน้อย แต่ทำให้ทุก rotate จัดเวลา OPD ได้ง่ายดีครับ ไม่ต้องทำเหมือนจุฬา เช่น rheumato จันทร์เช้าราวด์ 10โมง ต้องหาคนมาออกแทนเพื่อไปราวด์กับอาจารย์ให้ได้ ลำบากไม่น้อยครับ ... เสนอความต่าง

Phils

• **
เตียง Education
« Reply #10 on: October 12, 2010, 12:35:53 AM »
วอร์ดที่ศิริราชแปลกอยู่อย่าง คือ แต่ละวอร์ดจะมี quota ที่กันไว้ 1-2เตียง เรียกว่า เตียงeducation

เอาไว้ทำไม? ให้อาจารย์ admit เคสง่ายๆมาให้น้องได้เรียนซักประวัติตรวจร่างกายบ้าง เช่น pleural effusion, ascites, weakness, acute pyelonephritis (สาวๆหน่อย) หรือแม้แต่"ไข้หวัด" ซึ่งปกติรักษาเป็น OPD case ได้ เพราะไม่งั้นปีสี่อาจจะเจอแต่ old CVA, aspiration pneumonia, UTI อยู่แค่นั้น

ที่สำคัญ คนไข้เตียงนี้ไม่ต้องเสียค่ารักษาเลย ดีมากๆ 

เลือกเคสยังไง? เด้นท์3 เสนออาจารย์ที่ ER หรือ OPD ถ้าเห็นด้วยก็เอาเข้าไปเลย ถ้าไม่น่าเรียน ต่อให้ทั้งโรงบาลเหลือแค่เตียงนี้ก็ไม่ให้ใช้ครับ

ผมว่าเป็นความคิดที่น่าสนใจดีนะครับ

Wanla

• เจ้าของโรงเตี๊ยม
« Reply #11 on: October 12, 2010, 08:54:50 PM »
ขอบคุณคุณ Phils มากครับ หายไปนาน จนคิดว่า ไม่มาเล่า "จุฬาฯ สู่ศิริราช" ต่อแล้ว

มาต่ออีกเรื่อยๆ นะครับ ได้ทั้งสาระ ข้อคิด และความบันเทิง เป็นหัวข้อที่มีผู้นิยมอ่านมากอันหนึ่ง

Darth Kitty

• Guest
« Reply #12 on: October 13, 2010, 05:23:42 PM »
เห็นด้วยกับน้อง Phils@pulmo.siriraj
เด็กๆรู้จักอะไรที่ไกลตัวเองมากๆ แต่ basic ไม่มีเลย
เช่น รู้จัก TIMI score แต่ไม่รู้จักว่า unstable angina มี definition ว่าอะไร
และ ward ก็มีแต่ bedridden type 1, type 2 เต็มไปหมด

drboy

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
« Reply #13 on: October 25, 2010, 08:41:49 PM »
ผมก็ตามอ่านมาพอสมควร แต่ไม่เห็นบอกเหตุผลซะทีครับว่าทำไมเลือกไปเรียน (chest) ที่โน่น เห็นบอกแค่ว่าซับซ้อน
แค่อยากรู้เพราะผมไม่เคยเจอน้องมาก่อน ตอนผ่านหน่วยผมก็คงยังไม่กลับ
แค่อยากรู้ครับ หลังไมค์ได้นะครับ ถ้าเป็นความลับ เพื่อเด็ก จุฬา จะได้มาเรียนจุฬา เพราะผมไม่เห็นว่าจะต่างอะไรกัน  :D

darth kitty

• เด็กเสิร์ฟ
« Reply #14 on: October 27, 2010, 08:12:01 PM »
น้อง Phils หายไปเลย
 :o ;D