Author Topic: ไปเห็นอะไรดีๆมาเล่า  (Read 20779 times)

0 Members and 12 Guests are viewing this topic.

Phils

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
  • Philosopher = wisdom lover
ไปเห็นอะไรดีๆมาเล่า
« on: April 08, 2010, 11:12:02 PM »
ไปเห็นอะไรดีๆมาเล่าครับ ช่วงนี้ได้ไป elective หลายที่ รพ.พระมงกุฏ, รพ.จันทบุรี, รพ.ชลบุรี, แล้วก็ล่าสุด รพ.รามา ก็ไปเห็นว่าเออ เค้า่ต่างจากรพ.เรายังไง อันนี้เราน่าเลียน(เรียน)แบบเค้ารึเปล่า

คนอื่นมีอะไรก็ลองแนะนำบ้างครับ รับรองถ้าน่าสนใจอ.วันล่าจะเอาไปเมล์หาคนที่จะเปลี่ยนแปลงรพ.นี้เอง  ;D

Phils

• **
Re: ไปเห็นอะไรดีๆมาเล่า
« Reply #1 on: April 08, 2010, 11:27:39 PM »
เริ่มจากอะไรเบาสมองก่อน
http://www.mrpalm.com/list3.php?cont_id=2373

ไม่น่าเชื่อ ไม่สิ ในที่สุดก็มีคนทำออกมาแล้ว ใช้ Pocket PC ควบคุมรถยนต์ได้อย่างกับหนังเจมส์บอนด์แหนะ เข้าใจว่าควบคุมผ่านบลูทูธครับ ไม่ใช่แค่บังคับเปิดปิดล็อคประตูรถนะ แต่ให้มันสตาร์ทรถได้ด้วย แบบว่าตั้งใจจะไม่พกกุญแจรถกันเลยทีเดียว เวลามีคนเปิดประตูก็จะขึ้นภาพบนมือถือด้วย (กลัวสายลับฝ่ายตรงข้ามแอบขึ้นรถ) .. ทีนี้ก็เหลือแค่ใช้ pocket บังคับพวงมาลัยเท่านั้น (เดี๋ยวจะเหมือนเจมส์บอนด์มากเกินไป) ไม่สิ..ตั้งจุดหมายแล้วให้มันขับไปเองเลยดีกว่า

สงสัยนิดเดียว  ใช้ pocket เปิดปิดไฟหน้านี่มีประโยชน์ยังไง ไว้หารถเวลากลางคืน...หรือว่าจริงๆแล้วเอาไว้หลอกคนเดินผ่าน ลอ
คิดดูว่าอยู่ๆเห็นไฟหน้ารถติดเอง รถสตาร์ทเองเนี่ย หลอนดีแท้!

Phils

• **
« Reply #2 on: April 12, 2010, 09:23:24 AM »
ช่วงนี้ไปรพ.รามา สิ่งที่ชอบที่สุดคงอดไม่ได้ เป็นระบบคอมพิวเตอร์
- ทั่วรพ.คอมเยอะมาก spec สูงกว่าจุฬาเยอะ (เราจนกว่าเค้าขนาดนี้เชียวหรือ) CPU dual core 3.0 GHz x2, RAM 512, การ์ดจอ ATI Radeon อะไรซักอย่าง, monitor 20" x2 ความเร็วในการใช้งาน..พอประมาณ

- คอมที่ว่าใช้เปิดทั้งดู lab สั่งยา และ เปิดPACs จอใหญ่ดีมาก (เอาตัวอย่างมาให้ดู) ภาพชัดเจน .. นี่เราทนนั่งจอเล็กๆของเรามาได้ยังไงตั้งนาน ภาพมันชัดต่างกันมาก

- แต่ละวอร์ด(คนไข้น้อยกว่าเราอีก) มีคอมที่ว่า 2-3 ตัว (มีคอมของพยาบาลใช้งานอีกต่างหาก) ราวด์หน้าวอร์ดก็เครื่องนึง ราวด์หลังวอร์ดก็เปิดอีกเครื่อง โห มันจะเยอะได้ใจดีมาก

- OPD สองห้อง (=หมอ~5คน) มี PACs ให้เครื่องนึง ... OPD med มันต้องอย่างนี้สิ นึกอยากดูฟิล์มเก่าต้องได้ดู เวลารายงานเคสอาจารย์ก็มาไ้ล่ดูฟิล์มกัน วันนั้นเป็นอย่างนั้น วันนี้เป็นอย่างนี้ ... รึเราจะลองมาจุมปุ๊กสอนกันตรงคอมจอเล็กๆกลางOPD ดูมั่ง

- ยังไม่นับรายละเอียดเช่น PACS ที่วัด hounsfield unit ได้ (ที่เราต้องไปกราบไหว้ เด้นท์X-ray) อยู่ OPD สั่งX-ray คนไข้หายไปไม่ถึงชั่วโมงกลับมานั่งระรื่น ห้องX-ray บอกให้หมอเปิดดูที่คอมได้เลย โอ้แม่เจ้า สะดวกรวดเร็วดีมาก

- labที่เปิดผล patho, cyto ได้ (สองเดือนก่อนของเรามีปัญหา ไม่รู้แก้รึยัง), ดูผล anti-HIV ได้ (ไม่รู้ว่าดีหรือไม่ดียังไง)

.
.
.
ฯลฯ

ข้อเสีย เท่าที่เห็น: ในICU หมอเขียน orderแล้ว ต้องมาพิมพ์สั่งยาลงคอมพิวเตอร์ด้วย ดูซ้ำซ้อน คล้ายๆฝึกงานเลขา (มีคนบอกว่าจะได้หัดระบุขนาด,ความแรง,วิธีใช้ให้ครบถ้วน) กล่องยาจะไหลมาอัตโนมัติ (คล้ายๆcapsuleของเรา) พยาบาลนั่งว่างๆ ... วอร์ดอื่นไม่รู้ว่าเป็นหรือเปล่า แต่อันนี้ก็เป็นอีกเรื่องนึง ไม่เกี่ยวกับระบบคอมซะทีเดียว เอาไว้จะเขียนเพิ่มเติมวันหลัง

เห็นแล้วก็มาคิดว่า ที่เรา มัวแต่ใช้คอมเก่าๆ แล้วทรัพยากรบุคคลอันมีค่าและหายากยิ่งทั้งหลาย ก็มายืนรอมันทำงานอืดอาดด้วยความเคารพ ช่างน่าเศร้า

อย่างเช่น วอร์ดทั้งวอร์ดกับคอมสองเครื่องเก่าๆช้าๆ แถมยังต้องแย่งกับพยาบาลใช้ นสพ.จะกดlabเอย เด้นท์จะสรุปชาร์ทเอย พยาบาลเขม่นแล้วเขม่นอีก เห็นน้องๆนั่งสรุปชาร์ทกันดึกดื่น (ตอนนั้นพยาบาลนั่งหัวเราะเอิ๊กอ๊ากดูทีวีกันอยู่)

หรือจะเป็น OPD คนไข้เป็นร้อย มีคอมให้ตัวนึง พยาบาลก็พิมพ์ผลแล็บตลอดเวลา กับเด้นท์ดีๆอีก 2-3คน มาต่อคิวรอดู lab เก่า, discharge summary, X-ray เอาเงินมาทุ่มใส่ซักที จะทุ่นเวลา, ลดความช้าที่น่าเบื่อหน่ายลงได้เยอะครับ

คอมช้าอย่างงี้ งานไม่เดินครับ

ธวัช

• Administrator
  • หัวหน้าบ๋อย
« Reply #3 on: April 18, 2010, 03:49:03 PM »
ไม่มีอะไรดีๆ มาเล่าตอนนี้

แต่คิดได้ว่า ทำไมคนไข้ของ รพ. เราต้องรอผล patho 1-2 สัปดาห์
แต่ถ้าอยากได้เร็ว จ่ายตังค์เพิ่มแล้วส่งไป lab นอก
ทั้งๆ ที่คนที่อ่านผลก็คนเดียวกัน !!!

มีวิธีไหนไหมครับ ในรายที่จำเป็น แต่มีปัญหาเรื่องค่าใช้จ่ายไม่ต้องรอ
จะได้ลดความเป็น 2 มาตรฐานในประเทศนี้หน่อย

ขออภัย พอดีอารมณ์การเมืองกำลังรุนแรง :D

noppacharn

• เด็กเสิร์ฟ
« Reply #4 on: April 21, 2010, 09:56:21 AM »
แรงนะเนี่ยคุณธวัช แต่ก็จริงเพราะคิดเหมือนกันว่าทำไมผล patho ข้างในกับนอกโรงพยาบาลมันช่างใช้เวลาต่างกันทั้งๆที่คนอ่านผลก็คนเดียวกัน ผมไม่ทราบว่าจำนวน specimen ต่างกันมากน้อยแค่ไหน แต่ผมเชื่อว่าปัจจัยเรื่องเงินน่าจะมีส่วนอยู่เช่นกัน แต่จะเรียกว่าสองมาตรฐานรึเปล่าก็คงได้มั้ง ส่วนจะแก้ไขยังไงผมก็ไม่รู้เหมือนกัน แต่ไม่ค่อยเห็นด้วยกับวิธีรีดเลือดกับปูจาก resident หรอกนะครับ ถ้าอยากได้ผลเร็วคนที่น่าจะจ่ายน่าจะเป็นคนที่เงินเดือนเยอะกว่าอย่างอาจารย์มากกว่า resident แต่จริงๆแล้วไม่ควรเป็นหน้าที่ของแพทย์ที่จะจ่ายเงินให้คนไข้เพื่อให้ได้ผล lab เร็วหรอกนะครับ เพราะมันไม่ใช่การแก้ปัญหาระยะยาว และยิ่งเป็นการซุกปัญหาไว้ใต้พรมมากกว่า เรื่องนี้ต้องเป็นระดับภาค หรือโรงพยาบาลมากกว่า เช่นถ้า specimen มันเยอะมากจนไม่สามารถอ่านในเวลาได้ทันแต่ต้องการผลเร็ว โรงพยาบาลก็ต้องจ่ายค่าล่วงเวลาที่เหมาะสมให้กับพยาธิแพทย์และเจ้าหน้าที่ หรือจ้างพยาธิแพทย์ที่น่าเชื่อถือมาช่วยอ่านแบบ part time อะไรทำนองนี้มากกว่ามั้ง

DK

• Guest
« Reply #5 on: April 21, 2010, 02:47:48 PM »
Cyto ถ้าเป็น Pap stain process การย้อมกับรอแห้ง รวม 4-5 ชั่วโมงเสร็จ ไม่เกิน
Patho ถ้าชิ้นเล็ก หั่น เข้า formalin ตัด รวมไม่เกิน 24 ชั่วโมง
ที่เหลือ คือ การอ่าน
ถ้าง่าย ไม่ต้องย้อม immunohistochem ที่แพง กังวลว่าใครจะจ่าย ก็ออกผลเลย ไม่ก็ initial
ดังนั้น ปัจจัยก็คือคนอ่าน
เงินไม่ใช่คำตอบทั้งหมด
และในโรงเรียนแพทย์ จะมายักยอกเงินก็ไม่ถูกต้อง
ดังนั้น คำตอบคือ friendship
เห็นผมเป็นพวกโหดเหี้ยม และกัดกับชาวบ้านอย่างนี้
ผมมักจะได้ผล Cyto ที่อยากรู้ ใน 1 วัน  Patho ใน 2 วัน
แต่หน่วยอื่นใน med ก็ไม่ต่างอะไรกับที่จุฬา คือรอเป็นชาติ

แต่กว่าที่ผมจะได้มา ผมแลกกับอะไรหลายๆอย่าง
Basicly สิ่งที่เตือนตัวเองเสมอ
คือคำพูด ที่ อ ชุษ มักพูดว่า
นายไปขอดู slide นายได้เรียนไหม
นายได้เห็นกับตาดีไหม เป็นประโยชน์กับคนไข้ไหม
แล้วการที่นายไปตื้อขอดู มันทำให้ใครตาย บาดเจ็บทางกายหรือใจไหม
ถ้าไม่ งั้นจงไปตาม
ให้ได้ภายในวันนี้

ทำแบบนี้บ่อยครั้งเข้า
บวกกับ take แล้ว ก็ต้อง give มั่ง
สุดท้าย ทุกวันนี้
เวลา Resident ไปตาม จะอ้างชื่อผมว่าผมขอ
(โดยที่ไม่เกี่ยวอะไรกับผม)
Cyto Patho ก็อ่านให้เลย
บางที ไม่ต้องไปตาม ก็มีโทรศัพท์โทรมาบอกถึงที่

สู้ต่อไป หวังว่าโลกคงเปลี่ยนได้สักวัน

นานที

• Guest
« Reply #6 on: April 21, 2010, 03:04:51 PM »
ดี่่่ใจจังครับที่รู้ว่ารพฺแพทย์ก็มีปัญหาอย่างผมเหมือนกันจะสู้ต่อไปอย่างอาจารย์ว่านะครับ ของผมแย่หน่อยยม่รู้จะอ้างชื่อใครให้หมอพยาธิเกรงใจดีน่ะครับ

ธวัช

• Administrator
  • หัวหน้าบ๋อย
« Reply #7 on: April 22, 2010, 08:12:58 PM »
ขอบคุณครับ ที่มีคนมาช่วยตอบ
แนวทางของ อาจารย์ DK ก็คงเป็นแนวปฏิบัติที่ทำได้จริงครับ
และคิดว่า เรา หลายๆ คนก็ทำแบบนั้นอยู่

แต่มันไม่ใช่.. ในความหมายของผมครับ

มันควรจะมีอะไรบางอย่างที่อาจจะเรียกว่ามาตรฐาน

เก็บ sputum ส่ง AFB วันนี้มันก็ต้องได้ผลวันนี้ไม่ใช่ 3 วัน 5 วัน
ส่ง CBC blood chem ก็ต้องได้ผลใน 1-2 ชม. ไม่ใช่ข้ามวัน

แล้วนี่ 1 วันกับ 1 สัปดาห์มันเกินไปไหมครับ

นานๆที

• Guest
« Reply #8 on: April 22, 2010, 08:42:10 PM »
เห็นด้วยนะครับที่ควรจะมีมาตรฐานที่เป็นสากล แต่คงจำกัดอยู่ในแง่ของ workload น่ะครับ ก็คงต้องเห็นพยาธิแพทย์ตามรพ.รัฐบาลหรือรพ.แพทย์เช่นกัน เพราะ specimen ที่ส่งไปในแต่ละวันก็คงมีปริมาณไม่น้อยทีเดียว คงจะตัดสินใจลำบากว่าจะต้องให้ความสำคัญกับ specimen ใดก่อนนะครับ ก็เลยคิดว่าคงจะนำไปเทียบกับการบริการแบบเอกชนได้ลำบาก คิดง่ายๆผมว่าก็เหมือนการให้บริการของแผนกอื่นๆ นั่นแหละครับ ผมเคยส่งคนไข้รักษา NTM แล้วต้องได้ Amikacin ผมส่งไป consult แผนก ENT ปรากฏว่าเกือบ shock ตายได้นัด audiogram 3 เดือน ผมถึงกับต้องโทรไปบอกว่าของผมเนี่ย กรณีด่วนขอเร็วระดับสัปดาห์ก็ยังดี คุยกับหมอ ENT เองก็ได้นัดเร็วนะครับ คือถ้าทำตามระบบ เจ้าหน้าที่หน้าห้องตรวจก็นัดตามคิวจริงๆ

ผมว่าใจเขาใจเราแหละครับ ถ้าต้องการด่วนมากๆ น่าจะคุยกันได้ คือบางกรณีมันก็ไม่รีบจริงๆ ไม่ต้องรีบอ่านก็ได้

Phils

• **
ไม่ว่างเข้ามาเขียนซะนาน กระทู้ผมโดนเบี่ยงประเด็นไปเรียบร้อยแล้ว ... ไว้ว่างๆจะตั้งกระทู้ใหม่ให้นะครับ คืนนี้นอนไม่หลับเพราะเสียงดังโหวกเหวกเหมือนเคย เลยมานั่งเล่าต่อ "อะไรดีๆ..ที่ถ่ายรูปมาไม่ได้"

[บรรยากาศการเรียนการสอน]
ผมไม่เคยชอบการออกOPDมาก่อน จนมาเจอOPD chest รามานี่แหละ มันคือ การเรียนการสอนในอุดมคติ

เริ่มจากมีกฏว่า "ต้องconsult ทุกเคส" โห ต้องขนาดนั้นเลยหรอ คนไข้ COPD,TB มารับยาเดิมแค่นั้น เอาก็เอา อ่านประวัติเก่ารู้เรื่องพอควรแล้วก็เดินไปหาอาจารย์

"อาจารย์ครับ เคสนี้TB ไข้ ไอ RUL infiltrate ได้IRZE 2 เดือน อาการดีขึ้้นหมดแล้ว แค่มารับยาต่อครับ"
"เอ้าไหนดูฟิล์มเก่ากัน" แล้วก็สอนอ่านฟิล์มกันตรงนั้น ด้วยคอมที่เคยชมไปแล้วข้างบน และเห็นกี่ครั้งก็อยากได้จนน้ำลายหก บางคนมี CT chest ก็อ่านCT ด้วย หรือบางคนมีฟิล์มย้อนหลังไป 2ปี ก็ดูหมดนั่นแหละ ถึงตอนนี้จะเหลือแค่remedแล้วก็ตาม

---> โห การเีรียนการสอนมันราบรื่นมาก ถ้าไม่มี PACs ที่ดีพอ และavailable มากขนาดนี้ คงทำไม่ได้ อีกอย่าง ทำไมมันโหลดรูปเร็วจังวะ CT จุฬานี่กว่าจะสวดมนต์ให้ออกมาแต่ละรูป ที่นู่นงี้ถูลูกกลิ้ง(mouse wheel)ได้เลย แล้วรูปเก่าๆ 2ปีก่อนก็เหมือนกัน ของจุฬาก็ต้องใช้เวลาประมาณ 2ปีในการดึงรูปจาก serverอีกที เศร้า

"เอ้า แล้วคนนี้ต้องดูอะไรอีก" ตอบนั่นตอบนี่ไป 10อย่าง กว่าจะถูก
"แล้วคนนี้ มีcavity ด้วย จะกินสูตรกี่เดือน จะลดยาที่เดือนไหน ถ้า AFB+ persist หละ แล้วสมมติว่าไม่ได้ส่ง cultureไว้ก่อนหละ จะทำยังไง" ว่าแล้วก็discuss กันต่ออีกหนึ่งยกใหญ่

รวมแล้วเคสนึงต่ำๆก็ 15นาทีได้ครับ ไม่รีบไม่ร้อน อาจารย์สอนเยอะ ตอบผิดก็ไม่ว่า ค่อยๆคิดแล้วก็ตอบใหม่ สงสัยก็ถามได้ ประวัติตรงไหนลืมดูก็ชี้ให้หัดดู บรรยากาศชิวๆ และไม่มีการบาดเจ็บ โอวววว... มันช่างเป็นการเรียนที่สนุกอะไรเช่นนี้ มาเลย ให้consult ทุกเคสก็ได้ มีกี่เคสก็ส่งมาเลย

เอ๊ะ ผมรู้สีกแปลกๆ ก็เลยลองมองดีๆ ถึงเห็นสิ่งที่เรียกว่า "ความสนุกในการเรียน" กับ "ความรู้สีกอยากจะพรีเซ้นต์เคส"ครับ  มันอยากรู้ว่าอาจารย์จะพาเราdiscussไปได้ถึงไหน จะสนุกแค่ไหน และสิ่งนี้แทบไม่เคยเกิดขึ้นที่จุฬาเลย ไม่เคยมีใครที่อยากพรีเซ้นต์อาจารย์มาก่อน ไม่ว่าจะที่OPD หรือ round morning, specialty, admission (ยกเว้นกับอาจารย์บางท่านเช่น อ.กล้วยไม้,อ.กมล)

... ทำไมนะ ทำไม  ???
« Last Edit: April 28, 2010, 03:58:55 AM by Phils »

Phils

• **
« Reply #10 on: May 23, 2010, 04:29:10 PM »
เห็นเว็บบอร์ดไม่ค่อยมีคนเข้า .. อาจารย์ลองตั้ง facebook ภาควิชากันมั้ยครับ น่าจะคนตรึม :)

เดือนสุดท้ายแล้ว อุตส่าห์ได้กลับมาราวด์วอร์ด ยิ่งคิดก็ยิ่งแปลก...
- ทำไมผล anti-HIV กับ viral load ถึงกดทางคอมพิวเตอร์ไม่ได้นะ (ที่รามาเปิดดูได้) privacy? แต่ CD4 100นะ ต้องมาเสียเวลาตามผลกันอีก
เทียบกับการกำหนดสิทธิ ว่า login หมอเปิดดูได้ ไม่สะดวกกว่าหรอ

- PAC เก่า โหลดช้ากว่าเดิม PAC ใหม่ ใช้ยากนิดหน่อย แต่หัดไม่นานก็เป็น
แต่ที่สำคัญ อึดอัดกับจอเล็กๆภาพไม่ละเอียด .. บางทีเวลาดูฟิล์มใน PACs ก็ดูค่อนข้างปกตินะ พอเอาแผ่นจริงมาดู พรึบเลยครับ patchy RUL อันตรายจริงๆ

to be continue...
« Last Edit: May 28, 2010, 05:09:20 PM by Phils »

Phils

• **
รถrefer
« Reply #11 on: May 28, 2010, 05:17:55 PM »
ช่วงอาทิตย์ก่อน คำถามที่เรสิเด้นท์ทุกคนสงสัยคือ เราเป็นฝ่ายรับreferคนไข้ ทำไมเราต้องเอารถออกไปรับเองเป็น100รอบด้วย แทนที่จะให้รพ.อื่นเอารถตัวเองมาส่ง ก็แค่ที่ะไม่ถึง 10เคส เค้าน่าจะยอม .. รู้สึกว่าเสียแรงเยอะได้ประโยชน์น้อย

อาทิตย์นี้ เกิดคำถามขึ้นมาใหม่ รถของเราก็วิ่งรับrefer ได้วันละ 10กว่าเคสนะ ทำไมเราไม่เคยเอามาใช้ referคนไข้ออกบ้าง ทั้งสิทธิที่อื่น ญาติไม่มารับ ก็ปล่อยให้นอนกินเตียงไปเรื่อย ... จุฬาเราคงหยิ่งแสนหยิ่ง จนเคยสงสัยว่ามีรถambulanceไว้ทำไม (ตลอด 3 ปีเคยได้ติดรถออกไปรับ VIP มาครั้งเดียว)

สงสัยค่ากินเตียง จะถูกกว่าค่าเอารถออก ส่วนค่าแรงเจ้าหน้าที..ฟรี

Phils

• **
facebook โรงพยาบาล
« Reply #12 on: May 28, 2010, 07:17:14 PM »
อาจจะล้าสมัยไปแล้ว แต่ผมเพิ่งเห็น facebook ของโรงพยาบาลจุฬาครับ เลยเอาลิ้งค์มาโพสต์เผื่อเพื่อนและน้องๆที่ยังไม่รู้

www.facebook.com/profile.php?id=100001024021238