Author Topic: สอบ บอร์ด long-case มีบาดแผลกันแค่ไหน  (Read 11483 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Kk

• Guest
ผ่านบรรยากาศสอบ บอร์ด ไปแล้วเมื่อวันศุกร์ ใครเจอ case อะไร มีความกังวลอะไร ไม่ fair เรื่องอะไร เชิญระบายได้เลยครับ

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
'dent ท่านใดประสงค์จะให้ข้อมูล 'เบื้องลึก' ชนิดที่ prefer ที่จะ post ใน private board ของเรา สามารถเข้าไปตั้งอีกกระทู้หนึ่งได้นะครับ (อ. kk ยังขี้เกียจลงทะเบียนเป็นสมาชิกบอร์ด เลยตั้งกระทู้ที่นี่ และอาจอยากให้ 'dent ที่ยังไม่ได้ลงทะเบียน ได้มีโอกาสได้เห็นและตอบกระทู้ด้วยเช่นกัน)

ธวัช

• หัวหน้าบ๋อย
ไปสอบที่สนามสอบใหม่ล่าสุดมาครับ
รพ. ค่ายสุรนารี บรรยากาศรพ. ดีมากๆ
ติดรพ. มีสวนสาธารณะบึงน้ำ สวยมากๆ
(คงจะดีถ้าไม่ได้มาช่วงสอบ ความสวยเลยลดลงไปหน่อย)

เรื่องสอบก็เหมือนเคย ตั้งแต่เด็กจนโตจนแก่ป่านนี้
ก็เหมือนเดิมคือ ทำได้บ้างไม่ได้บ้าง เป็นเรื่องธรรมดา  ;D

Long case ที่นี่มี
ช่วงเช้า 1. Female  jaundice 8 days ---> acute fatty liver (เหลืองอย่างเดียวไม่มีอาการอื่น)
          2. Gynecomastia ---> Idiopathic/drug induced (คนไข้ phychi ด้วยให้ประวัติไม่ค่อยรู้เรื่อง)
          3. Fever w/ back pain ---> perinephric abscess (ใหญ่มากๆ)
ช่วงบ่าย 1. Rt hemiplegia ---> Ischemic stroke
           2. Abdominal pain ---> pancreatic tumor
           3. Chronic arthritis ---> Tophaceous gout

ไม่มีอะไรบ่น แต่ได้ยินข่าวว่าต่อไปจะเลิกสอบ long case
เนื่องจากคะแนนแต่ละที่มีความแตกต่างกันมาก ไม่รู้จริงหรือเปล่าครับ
« Last Edit: December 21, 2009, 06:55:38 AM by Wanla »

kk

• Guest
ได้ยินมาว่ามี long-case ออก ว่าไม่มีอาการ มาตรวจแล้วพบ HBsAg positive ตอนจบเป็น HBV carrier

มีใครเจอมั้ยครับ

Wanla

• เจ้าของโรงเตี๊ยม
ได้ยินมาว่ามี long-case ออก ว่าไม่มีอาการ มาตรวจแล้วพบ HBsAg positive ตอนจบเป็น HBV carrier

มีใครเจอมั้ยครับ

มีใครไปสอบที่โคราชหรือเปล่าครับ