Author Topic: ถามเรื่อง strongyloides hyperinfection กับ steroid ครับ  (Read 7621 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

Supalerk

• เด็กล้างจาน
  • *
    • Email
อยากถามอาจารย์ครับ ว่าเมื่อไหร่เราถึงจะ screen strongyloides ก่อนเริ่ม steroids บ้างครับ ?
เท่าที่ทราบถ้าเป็นกลุ่ม autoimmune disease ที่ต้องon long term systemic steroids ก็ต้อง screen ก่อนอยู่แล้ว
แต่ถ้าเป็นพวก systemic steroids ที่ให้ short course เช่น COPD with AE, acute asthmatic attack ที่รีบๆให้เพราะเป็น emergency พวกนี้ต้อง screen ไหมครับ ? เคยอ่านเจอ case report ว่า คนไข้เป็น COPD with AE ได้ IV steroids แล้วค่อยเป็น strongyloides hyperinfection ตามมา

แล้วถ้าจะ screen นี่วิธีไหนดีที่สุดครับ เท่าที่เคย screen เองทำแต่ repeating stool exam ซึ่งบอกว่า sensitivity น้อย แต่ถ้าทำหลายๆครั้งจะเพิ่ม sensitivity มากขึ้น แต่ไม่เห็นมีใครเขียนว่าควรทำกี่ครั้ง

ลองค้นเพิ่ม อ่านเจอหลายวิธีว่ามี ELISA ? , culture ใน blood agar แล้วจะเห็น serpenginous ? อันนี้อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ทำยังไงหน่ะครับ , endoscopy (คงไม่ทำเป็น routine)

Rongpong

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
    • Email
เท่าที่ทราบไม่ได้มี recommendation ชัดเจน ยกเว้นในผู้ป่วยที่จะทำ transplantation ที่ high risk คือมาจากที่เสี่ยง และมี GI symptoms แนะนำให้ทำการตรวจ
ซึ่ง stool exam 1 ครั้ง มี sensitivity ไม่สูงประมาณ 30-50 % การส่ง stool agar plate จะช่วยให้ yield ของ diagnosis สูงขึ้น
ส่วน serology ไม่ช่วยแยก active กับ past infection และอาจจะมี cross reaction กับพยาธิอื่น ๆ

ลองอ่าน http://www.ncbi.nlm.nih.gov/pmc/articles/PMC2948977/pdf/nihms-237414.pdf ดูนะครับ
ปล. รอผู้รู้ท่านอื่นมาตอบ  :-[

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
culture ใน blood agar แล้วจะเห็น serpenginous ? อันนี้อ่านแล้วไม่ค่อยเข้าใจ ทำยังไงหน่ะครับ

ผมเอง ยังไม่เคยมีโอกาสได้ดู plate ที่ว่านี่ด้วยตนเอง (อ.ชุษณา ผู้มีความสนใจเรื่องนี้ ตลอดจนผู้ที่จบ fellowship training จากจุฬาฯ ส่วนใหญ่ คงเคยเห็นแล้ว) แต่ตอบน้องคร่าวๆ เพื่อดับความสงสัยเรื่อง "serpenginous" ที่ว่าก่อนแล้วกันนะครับ

ผมเดาว่า น่าจะเป็นทำนองว่า เลี้ยงแบคทีเรียบน blood agar plate เป็นพื้นฐานไว้ก่อน แล้วลง stool culture for strongyloides ลงไป

ถ้าเชื้อเจริญเติบโต ตัว larva ของมัน ก็จะมี movement เลื้อยไปเลื้อยมาเป็นทางคดเคี้ยวบน agar นั้น พอเอา plate ไปส่องกล้องจุลทรรศน์ (น่าจะเป็น inverted microscope) ก็เห็นทางเดินคดเคี้ยวของ larva ดังกล่าวได้ อ่านผลเป็น +ve culture

เรื่องที่ว่า เลี้ยงแบคทีเรียเป็น "พื้น" ให้กับ strongyloides สำหรับเลื้อย หรือว่าใช้อย่างอื่นนั้น อาจลอง search ดูเอง หาคำตอบที่ถูกต้องได้ไม่ยากครับ

จุดประสงค์ของคำตอบอันนี้ เพียงแต่อยากขจัดข้อสงสัยของน้อง เรื่อง "serpenginous" เท่านั้น  :)

จุดประสงค์อีกประการหนึ่ง คือเข้ามากด like ให้อ.รองพงศ์นะครับ  ;D

Rongpong

• เด็กเช็ดโต๊ะ
  • **
    • Email
เท่าที่ผมจำได้ ไม่ได้ทำบน lawn ของ bacteria
แต่ว่าใช้หลักการว่า Strongy เป็น free-living parasite พอเอามันไปแหมะบน nutrient-agar เช่น chocolate หรือ blood agar
ทีนี้พอมันโตมันก็จะเลื้อย ๆ แล้ว bacteria ที่มันเป็น piggy-bag อยู่ ก็จะโตตามรอย track ที่มันเลื้อย ๆ
เพราะฉะนั้น free living parasite ตัวอื่น เช่น hookworms ก็สามารถได้ผลบวกเช่นเดียวกัน

จริงแท้่ประการใด คิดว่าน้องที่ถามน่าจะไปลองหาคำตอบมาแล้ว เอามาแชร์กันนะครับ