Author Topic: มาช่วยโคนันหาผู้ร้ายกันเถอะ  (Read 16815 times)

0 Members and 2 Guests are viewing this topic.

darth kitty

• เด็กเสิร์ฟ
ยอดนักสืบโคนัน กำลังตามล่าผู้ร้าย (cancer) ที่แฝงตัวมาในรูปของ cavity
มาช่วยโคนันสืบหาว่า ใครเป็นผู้ร้าย (cancer) ตัวจริง (บ้าง)
 ???

อ้อ ไม่ให้ clinical นะจ๊ะ

chusana

Aj DK, thanks so much!
Every one is very much welcome to answer all pictures from Aj DK na krub, like a proverb
"In a calm sea, every man is a pilot"
Chusana

Wanla

• Administrator
  • เจ้าของโรงเตี๊ยม
อ.ชุษไม่ offer รางวัล แล้วจะมีผู้มาร่วมสนุกหรือครับ (ขนาด offer ยังหาผู้กล้าหาญได้ยากเลย)  ;D

chusana

Yes, of course?
I agree with Aj Wanla to give 3 volumes of Manual of Medicine to the first person who can answer all pictures with the agreement of Aj DK!
Chusana

darth kitty

รอมาหนึ่งวัน
ยังไม่มีผู้มาช่วยเลย
มีรางวัลนำจับแล้ว   :D
มาช่วยกันหน่อยนะ
ถ้าชอบ choice งั้นก็
 ::)
A: A
B: B
C: C
D: D
E: ผู้ร้ายมีมากกว่าหนึ่ง (ว่าแต่ใครบ้างล่ะ)
F: เสียใจด้วย มีแต่ผู้ต้องสงสัย ไม่มีผู้ร้ายตัวจริง

:-X ไม่ค่อยช่วยเลยมะ

RC

• เด็กล้างจาน
    • Email
ขออนุญาตตอบว่า รูป A and D ครับ
thick wall without air fluid level แต่ข้อค้านของ A คือขอบชัด
ข้อB เหมือน aspirate, ข้อ C upper lobe and thin wall
ไม่มี hilar node

ถ้าผิดขออภัยนะครับอาจารย์

คนล้างจาน

• Guest
A ก้อนใหญ่ ไม่น่าจะตัด CAได้   ดูเหมือนมี cavity ข้างใน
B  ยังไม่เห็น mass ชัดเจน  ไม่แน่ใจว่า RLL patchy infiltration เล็กๆ หรือเปล่า  -> R/O BAC ไม่ได้  ต้อง F/U
C,D  thich wall cavity  R/O CA ไม่ได้

สรุปว่า ACD ต้องการ tissue Dx หรือ resection
B need F/U
 ???

darth kitty

ท่าทางกระทู้จะแป้กกกก  :-X

Math

• Guest
AกับDครับ

Wanla

• เจ้าของโรงเตี๊ยม
ท่าทางกระทู้จะแป้กกกก  :-X

เอ่อ อ.ด๊าดโลภไปนิดหรือเปล่าครับ ยุคสมัยนี้ offer เพียงหนังสือ มีผู้มาร่วมสนุกถึง 2-3 ท่านเนี่ย ผมก็ surprised จะแย่อยู่แล้ว

อ.ด๊าดลอง offer iPhone 5 สิครับ ถ้ามีผู้เข้ามาตอบน้อยกว่า 10 ท่าน ผมจะลาออกจาก Webboard Admin เลย  ;D

DK

• Guest
ผมจนครับ iphone แม้แต่รุ่นเก่ายังไม่มี
ตอนนี้ใช้แต่ imobile แต่เมื่อก่อนใช้ ifone ครับ
 :'(

DK

• Guest
หลังจากแป้กมานาน ตำรวจ (ห้อง Lab) ก็นำหลักฐานเพิ่มเติมมาว่า
ผล sputum AFB negative
และผล sputum cytology ก็ negative เหมือนกัน
ช่วยอะไรไหมนี่  :-X

DK

• Guest
ว่าแต่
การที่มัน negative
มันช่วย rule in/ rule out อะไรหรือเปล่า
กับร่องรอยที่แสดงตัวออกมาแบบ cavities แบบต่างๆ  ???

DK

• Guest
ไม่วาย
แป้กอีกแล้ว
ยุคนี้คนไม่ชอบนิยายนักสืบแล้วมั๊ง
โคนันเลิกเป็นนักสืบดีกว่า
 :'(

ana_klusmos

• Guest
A - ก้อนใหญ่ ขอบชัด แต่ดูมี widening paratracheal soft tissue ด้วย ขอเดาว่าเป็น CA ได้
B - ขนาดค่อนข้างเล็ก อาจเป็น bronchiectasis ก็ยังได้ ขอ F/U film ครับ
C - wall หนา, shaggy edge + เหมือนมี patchy ด้วย เดาว่าเป็น abscess
D - อันนี้ดูแปลกๆเหมือน lesion มันต่อกับ Lt main bronchus เลยครับ น่าทำ bronchoscope ดู
ส่วนเรื่อง sputum AFB negative คงต้องดู clinical ร่วมด้วย
ส่วน sputum cytology sensitivity น้อย คง rule out ไม่ได้ครับ
... สรุปเดาหมดเลย -_-"  :P